[Giúp đỡ] Về việc áp dụng tỷ giá bán/mua của NH

Em lúng tung ngay chỗ NH sẽ áp dụng tỷ giá nào khi mua vào hoặc bán ra, mong anh/chị giúp đỡ và cho em hỏi có kỹ thuật nào ở đây không ạ?
Ví dụ như là:
Mình có 100CHF cần bán cho NH để lấy EUR. biết USD/CHF và USD/EUR
Đầu tiên mình BÁN 100CHF, để MUA USD, thì NH sẽ áp dụng tỷ giá bán USD vậy tại sao k áp dụng tỷ giá MUA vào CHF?
Sau đó mình BÁN USD, để mua EUR, thì NH sẽ áp dụng tỷ giá mua USD vậy tại sao k áp dụng tỷ giá BÁN ra EUR?
Mong các bậc tiền bối giúp đỡ cho em út với ạ :D
Sẵn tiện cho em hỏi chuyên viên TTQT có cơ hội và thu nhập ổn định trong tương lai k ạ?
Cảm ơn các anh/chị
Trân trọng!

Bạn nên đọc kỹ lại đồng tiền yết giá và đồng tiền định giá. Phân biệt các cặp tỷ giá mua bán đồng tiền định giá và yết giá và Cách tính tỷ giá chéo nhé.
Trong trường hợp của bạn, khi bạn BÁN 100 CHF nghĩa là bạn đang MUA USD. Do đó NH sẽ áp dụng tỷ giá BAN USD cho bạn. Lý do không áp dụng tỷ giá MUA vào CHF là bởi vì bạn sẽ phải lấy 1 chia cho tỷ giá đã niêm yết. Không ai chia như thế để tính cả vì nó rất mất thời gian
Thứ 2, khi đã có USD, bạn bán USD cho NH để mua EUR. Như vậy, bạn BÁN USD, thì NH sẽ áp dụng tỷ giá MUA USD cho bạn.
Đấy là cách diễn giải cụ thể thôi, còn bình thường thì mình sẽ tính ra tỷ giá chéo và áp dụng luôn cặp tỷ giá EUR/CHF để mua bán luôn.
Nếu đã có cặp tỷ giá EUR/CHF rồi thì khi bạn BAN CHF, MUA EUR thì Ngân hàng sẽ áp dụng tỷ giá mua hay bán EUR cho bạn??? :))
Chuyên viên TTQT là 1 ví trí khó để tuyển dụng, đồng nghĩa với việc chế độ khá tốt và thu nhập ổn định. Bạn nên tích lũy kinh nghiệm trước khi ứng tuyển nhé :)

- Đầu tiên bạn phải xác định đồng niêm yết đó là: Đồng yết giá/ đồng định giá.
đối với cặp tiền tệ USD/CHF đồng yết giá là đồng USD, còn CHF là đồng định giá.
bạn có CHF cho ngân hàng và mua USD thì ngân hàng sẽ áp dụng theo đồng yết giá là tỷ giá bán USD cho bạn (Vì bạn cần USD thì ngân hàng sẽ bán theo giá bán cho bạn)
và ngược lại khi bạn bán USD mua EUR thì ngân hàng sẽ áp dụng tỷ giá mua vì đồng USD là đồng yết giá.
- 1 nguyên tắc đối với ngân hàng là:
+ Khi bạn là người bán ngoại tệ thì ngân hàng sẽ mua theo tỷ giá mua.
+ Khi bạn là người cần mua ngoại tệ thì ngân hàng sẽ bán theo tỷ giá bán

Bạn nào có tài liệu về tỷ giá cụ thể không ak? cho mình xin với.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,235
Thành viên mới nhất
baychinkingtoe
Back
Bên trên