[Gấp] Hỏi về ghi hối phiếu

luckyluc311

Thành viên
đây là bài tập nhóm e do thấy giao, vì tiết sau phải nộp bài rồi mà trong nhóm vẫn chưa thống nhất được nên nhờ ac có kinh nghiệm tư vấn giúp :D

Vậy khi ghi hối phiếu nên ghi
At 60 days after shipment (shipment dated is August 15[SUP]th [/SUP]2008) of this Frist bill of exchange (second of the same tenor an date being unpaid), Pay to the order of any collecting bank the sum of United State Dollars two hundred fifteen thousand two hundred and fifty only.
hay
At 60 days after shipment (shipment dated is August 15[SUP]th [/SUP]2008) of this Frist bill of exchange (second of the same tenor an date being unpaid), Pay to the order of The General Import – Export Company the sum of United State Dollars two hundred fifteen thousand two hundred and fifty only.
Em cảm ơn!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Mình thấy là cách thứ 2, yêu cầu đề bài chả rõ ràng thế còn gì? Sao tự nhiên lại lôi cái ngân hàng vào làm gì? :(

nhưng theo mình đó là phần trả theo lệnh của người thu, tức là để chuyển khoản. Bởi mình thấy hối phiếu nào cũng có ngân hàng phần đó.
ai bik rõ trả lời giúp mình vs. thanks

- - - Updated - - -

nhưng theo mình đó là phần trả theo lệnh của người thu, tức là để chuyển khoản. Bởi mình thấy hối phiếu nào cũng có ngân hàng phần đó.
ai bik rõ trả lời giúp mình vs. thanks

- - - Updated - - -

đây là phần bài nhóm mình

Bill of exchange
No: 12345 Ho Chi Minh City, Aug 17th 2008

For: USD 215,250
At 60 days after shipment (shipment dated is August 15th 2008) of this Frist bill of exchange (second of the same tenor an date being unpaid), Pay to the order of any collecting bank the sum of United State Dollars two hundred fifteen thousand two hundred and fifty only.
Value received as per contract No. 1010/EX dated July 15th 2008
Drawn under The General Import – Export Company

To: Sushi Express Co; Ltd No.481 Chung Hsiao Taipei, Taiwan R.O.C The General Import – Export Company
(signed)

Mình thì vẫn giữ ý kiến như ban đầu, phương thức chuyển tiền thì vai trò của NH rất hạn chế, tự nhiên lôi theo lệnh của NH bất kỳ nữa chứ (có ngày mất tiền oan), nếu có NH thì cũng phải đích danh 1 NH mà ng xuất khẩu có quan hệ thường xuyên.
Còn phần bài làm của c thì có sai lỗi chính tả 1 số từ :D, phần "Value...2008" ko cần thiết vì hối phiếu có tính trừu tượng, ko nên dẫn chiếu tới hợp đồng làm gì (có khi lại bị vô hiệu), phần" Drawn under...Company" cũng ko cần thiết, thường ng ta dùng câu này để dẫn chiếu tới L/C mà nó ký phát theo, mà cách bạn viết vào như thế là sai.
Đấy là ý kiến của mình! :D

hì nhóm mình nộp bài rùi, thầy đã chữa bài.
Thường thì hợp đồng thương mại giữa các công ty khác nước nên thanh toán chủ yếu qua ngân hàng. Bởi các quốc gia rất hạn chế chuyển tiền mặt với số lượng lớn sang nước khác, họ luôn duy trì một lượng ngoại hối nhất định.
Về bài chữa thì thầy bảo cả 2 cách trên đều ko sai. Còn phần hợp đồng thương mại với người làm hợp đồng ko cần thiết, vì nó làm giảm tính lỏng của hối phiếu.
anyway, cảm ơn a vì đã chia sẻ hn :)>-

hì nhóm mình nộp bài rùi, thầy đã chữa bài.
Thường thì hợp đồng thương mại giữa các công ty khác nước nên thanh toán chủ yếu qua ngân hàng. Bởi các quốc gia rất hạn chế chuyển tiền mặt với số lượng lớn sang nước khác, họ luôn duy trì một lượng ngoại hối nhất định.
Về bài chữa thì thầy bảo cả 2 cách trên đều ko sai. Còn phần hợp đồng thương mại với người làm hợp đồng ko cần thiết, vì nó làm giảm tính lỏng của hối phiếu.
anyway, cảm ơn a vì đã chia sẻ hn :)>-
:)) Có ng gọi mình là anh mới sợ chứ :((
P/s: hem có chi!

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,506
Thành viên mới nhất