(Excel) DÙNG OPTION BUTTON VÀ CONDITIONAL FORMATTING TRONG BÁO CÁO PHÂN TÍCH TẬP ĐOÀN HÒA PHÁT (HPG)

pbtuyen

Thành viên
Trong bài viết này mình muốn giới thiệu với 2 tùy chọn khá mạnh trong excel để xử lý dữ liệu và báo cáo. Bài viết này tập trung vào kỹ năng excel hơn là kỹ năng phân tích BCTC (sẽ viết ở một bài khác). Tuy nhiên mình muốn dùng 1 dữ liệu của một công ty đại chúng để xử lý cho "bõ".

Dữ liệu đầu ra đã được xử lý các bạn down file excel đính kèm và dùng để minh họa cho phần hướng dẫn bên dưới.

1. Option Button (OB)
OB là tích chọn được tạo ra trong phần Developer/Design mode trong excel, chủ yếu để tạo các báo cáo động, giúp báo cáo trở nên rất sinh động và đỡ nhàm chám. Bạn nào hay làm về Dashboard thì OB thực sự là trợ thủ đắc lực. Ví dụ click chọn A sẽ bảng dữ liệu của A, biều đồ của B, click chọn B, hiện B....

Cụ thể mời các bạn xem Sheet Graph
Khi click chọn từng chỉ tiêu, thì đồ thị và dữ liệu tương ứng sẽ hiện ra.

Cách làm như sau

Bước 1

Bạn tạo dữ liệu và vẽ biểu đồ từ các dữ liệu trong file excel, phần này bạn muốn xây dựng, vẽ vời gì cũng được. Mình không hướng dẫn chi tiết

Bước 2:

Mỗi phần biểu đồ và dữ liệu bạn đặt cho nó 1 cái tên như mình đã làm.
Để khỏi lẫn các bạn đánh cả số trước tên theo đúng tuần tự data với biều đồ bạn tạo từ trên xuống dưới

Bước 3:
Tạo Option Button như hình, lần lượt đặt tên và gán giá trị. Cụ thể ở file này là Link tới ô T4. Mỗi lần click 1 giá trị thì ô T4 sẽ nhảy ra 1 giá trị (Vì tính chất này mà bạn có dùng hàm If với T4 để tùy biến cho ra các dữ liệu khác nhau, nhưng bài này mình làm phức tạp hơn)

Bước 4:
Bạn copy 1 vùng đã đặt tên ở trên (gồm biểu đồ và data) bất kỳ và paste special - Linked picture (I)vào 1 vùng rộng bất kỳ (Ngay bên dưới)

Bước 5:
Tạo name Selection =
CHOOSE(Graph!$T$4;P1Tongquan;P2TSNH;P3TSDH;P4Nguonvon;P5PTNH;P6Doanhthu;P7Chiphi;P8Loinhuan;P9Thanhtoan;P10Hoatdong;P11LCTT)

Bước 6:
Click vào Picture mà bạn paste special ở trên rồi gõ vào thanh công thức = Selection và enter
Vậy là bạn đã tạo được link và bây giờ bạn click chọn là ảnh sẽ thay đổi tương ứng.
Hơi phức tạp tuy nhiên một khi bạn làm được bạn có thể làm được các báo cáo biến ảo và sinh động.

Phần Conditional formatting mới các bạn xem tiếp ở đây Phân tích BCTC Hòa Phát (HPG)

KVAS
0936.399.511
Connecting the ideas
Tuyen Neo Pham | Facebook

Đính kèm

• HPG Sample (KVAS 0936 399 511).xlsx
    287 KB · Xem: 765

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận