Đừng bao giờ nghĩ mình là người đi XIN VIỆC

Thu Hà NEU

Administrator

Cách đây 2 năm tôi có từng đi Phỏng vấn 1 công ty. Và sau 2 phút đầu Phỏng vấn tôi đã đứng dậy ra về và không quên đính kèm câu: “Em sẽ không bao giờ ứng tuyển vào công ty mình nữa. Chào chị”.

Lý do công ty ấy vinh dự được vào danh sách Blacklist của tôi chính là nhờ “chị” phỏng vấn “kiêu chảnh” miệt mài nhìn vào màn hình điện thoại suốt buổi phỏng vấn, nhìn tôi bằng nửa con mắt và không thèm “dùng chủ ngữ” để nói chuyện với ứng viên.

Nên nhớ Người Phỏng vấn bạn thường là Ban Nhân sự, cấp Trưởng phòng, Giám đốc… toàn “cây cao bóng cả” của một công ty. Đến những người như vậy còn không Lịch sự và không Chuyên nghiệp nổi, thì bạn kì vọng gì ở một môi trường như thế?
Chúng ta TÌM VIỆC, chứ không đi XIN VIỆC. Không có câu chuyện BAN ƠN ở đây mà là câu chuyện Cung Cầu gặp nhau. Họ cần người và chúng ta cần việc, không ai xin không ai cái gì và cũng không ai cho không ai cái gì.

Nếu trên chặng đường săn việc của mình, bạn vô tình gặp phải người Phỏng vấn không tôn trọng mình, hãy thẳng thắn góp ý hoặc chấm dứt phỏng vấn. Tôn trọng giá trị của bản thân trước, chắc chắn bạn sẽ gặp được công ty tôn trọng mình và xứng đáng để bạn cống hiến.

P/S; Dĩ nhiên, bạn chỉ có thể đòi hỏi công ty chuyên nghiệp khi bản thân bạn đã chuyên nghiệp. Bài viết không dành cho các ứng viên thiếu ý thức khi đi phỏng vấn từ trong bản chất nhé.

Sưu tầm

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,081
Tổng số thành viên
351,414
Thành viên mới nhất
taihitclubto
Back