Review Đề thi kế toán của Agribank

ban linh oi ban lam xong de nay chua? cho minh bai giai cua ban voi. minh co may cho tre de nay minh hok hieu. vo du nhu"Khách hàng đến gửi tiền tiết kiệm đúng ngày dự trả lãi của Ngân hàng" la gi vay nhi, rui lai du chi, lai du thu nua? ban giup minh duoc hok? day la mail minh nguyencuongvba@gmail.com.
hi cam on ban nhieu nhen

---------- Post added 29-10-2011 at 08:17 PM ----------

hi ban Vân oi? de thi nam 2008 ban lam xong chua? co the cho minh bai giai duoc hok? co nhieu cho minh hok hieu? ban co the giup minh duoc hok
NH dự thu, dự chi lãi hàng tháng vào 1 ngày cố định, ngày đó có thể là ngày giao dịch bình thường hay nhằm vào chủ nhật, đề bài này muốn nói ngày dự chi lãi là ngày giao dịch của NH đó bạn. Mình nghĩ là phần lãi dự chi sẽ được tính và hạch toán vào ngày dự chi của tháng tiếp theo chứ k hạch toán vào ngày đó bởi vì chưa chắc chắn về sự phát sinh chi phí cho các khoản tiền gửi được thực hiện trong ngày, lí do là KH có thể gửi xong rồi rút trong ngày nên việc dự chi sẽ được thực hiện vào tháng tiếp theo (nếu dự chi theo tháng) và ngày tiếp theo (nếu dự chi theo ngày). Cho nên đối với nghiệp vụ trên chỉ phát sinh bút toán đầu, k có bút toán dự chi.
Đây là ý kiến của mình, rất mong nhận đc sự đóng góp tiếp theo.

Bạn nào có đề thi kế toán mới nhất bên NH Agribank thì gởi qua mail giúp mình với nhé, k thì post lên cho mọi người cùng xem càng tốt nhé ^^. Mình sắp thi rùi, hic. Tks so much !

NH dự thu, dự chi lãi hàng tháng vào 1 ngày cố định, ngày đó có thể là ngày giao dịch bình thường hay nhằm vào chủ nhật, đề bài này muốn nói ngày dự chi lãi là ngày giao dịch của NH đó bạn. Mình nghĩ là phần lãi dự chi sẽ được tính và hạch toán vào ngày dự chi của tháng tiếp theo chứ k hạch toán vào ngày đó bởi vì chưa chắc chắn về sự phát sinh chi phí cho các khoản tiền gửi được thực hiện trong ngày, lí do là KH có thể gửi xong rồi rút trong ngày nên việc dự chi sẽ được thực hiện vào tháng tiếp theo (nếu dự chi theo tháng) và ngày tiếp theo (nếu dự chi theo ngày). Cho nên đối với nghiệp vụ trên chỉ phát sinh bút toán đầu, k có bút toán dự chi.
Đây là ý kiến của mình, rất mong nhận đc sự đóng góp tiếp theo.
Mình nghĩ nên chia làm 2 trường hợp:
- NH chạy lãi đầu ngày ( tính dự thu dự chi vào đầu ngày nhất định hàng tháng --> tính lãi bỏ ngày đầu lấy ngày cuối ) : khoản tiền gửi tk phát sinh trong ngày sẽ được dự chi lãi vào tháng sau
- NH chạy lãi cuối ngày: vào cuối ngày đó trên sổ sách kế toán tk TGTK của khách hàng đã có số dư bởi vậy nh vẫn tính lãi dự chi tháng này nhưng chỉ cho 1 ngày tức là :
Nợ 801 : 200 x 1% x 1/30
Có 491:
Đây cũng chỉ là ý kiến của m thui chứ m không chắc chắn 100 %

Về vấn đề dự chi lãi.
Khi nào chúng ta phải dự chi lãi?
Đó là khi lãi đã phát sinh, chúng ta phải trả nhưng chưa trả, khi đó mới có đủ cơ sở để dự chi.
Thí dụ: Nếu ngày dự chi lãi của NH là ngày cuối tháng. KH gửi 6 tháng, vào ngày 17/3.NH sẽ dự chi lãi số ngày lãi đã thực sự phát sinh, bắt đầu từ ngày gửi đến hết ngày 31/3, tức là 15 ngày.
Hiện nay, các NH Việt Nam tính lãi vào ngày gửi (nếu huy động), hoặc giải ngân ( nếu cho vay) và không tính lãi vào ngày trả tiền. Khác với NH ở nước ngoài t+2.
Ở bài này 1.2 thì chỉ dự chi 1 ngày thôi.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
bạn ơi dự thu, hay dự chi, dự trả là ngân hàng áp dụng nguyên tắc cơ sở dồn tích để ghi nhận những khoản thu nhập hoặc chi phí phát sinh, không phải là thực thu thực chi
vd: nếu khách hàng gửi tiền gửi kỳ hạn 3 tháng vaò ngày 26/03 thì vào ngày 26/04 và 26/05 ngân hàng sẽ dự trả lãi cho khách hàng, đến ngày 26/06 ngân hàng mới thực sự trả lãi cho khách hàng là tổng số lãi trong vòng 3 tháng

MỌI NGWOFI ƠI, AI CÓ ĐỀ THI AGRIBANK CÓ ĐÁP ÁN GỬI EM VỚI Ạ
MAIL EM LÀ kimnganct93@gmail chấm com ạ

ai có đáp án đề này cho em xin với ạ. mail em:
em cảm ơn các anh chị trước ạ

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,221