Đánh giá chỉ tiêu hàng tồn kho trong thẩm định cho vay

vietha1209

Verified Banker
Chào các bác.
Em cũng mới tập tọe vào nghề thẩm định cho vay. Muốn tham khảo các bác có kinh nghiệm về việc đánh giá sự hợp lý của chỉ tiêu hàng tồn kho trong bảng cân đối kế toán. Nếu đầu vào của doanh nghiệp là các cá nhân, hộ gia đình ko có hóa đơn đầu vào thì thẩm định chỉ tiêu hàng tồn kho như thế nào ạ

hân hạnh đã được làm quen với em8-x\m/, he he.
em đang thẩm hồ sơ của thằng nào đấy.
Hàng tồn kho có 3 dạng phổ biến:hàng tồn kho để bán trong chu kỳ kd, hàng trong quá trình 1 chu kỳ sản xuất dang dở, hàng tồn kho phục vụ cho việc sản xuất hoặc KD.
em đánh giá xem 1 chu kỳ xuất nhập hàng trong bao lâu, số xuất đi là bao nhiêu, số tồn lại đầu kỳ, số nhập trong kỳ, tính thử trung bình xem là bao nhiêu.
Thường với hộ kinh doanh thì hay phản ánh vào 611.
Nếu khách hàng có ghi chép thì bắt tín dụng cung cấp, nếu không có thì phải alo thôi em ạ.
Sau đó em tính thử giá gốc là bao nhiêu, và tính giá trị hàng tồn trong kỳ.so sánh với giá trên thị trường để so sánh.

giả sử chu kỳ của hàng là nhanh thì có thể thử coi giá trị hàng xuất trong kỳ + hàng tồn cuối kỳ là doanh thu chưa thực hiện.

Ặc! "Nếu đầu vào của doanh nghiệp là các cá nhân, hộ gia đình ko có hóa đơn đầu vào thì thẩm định chỉ tiêu hàng tồn kho như thế nào ạ" hỏi khó hiểu quá@@

Tât cả các trả lời của các bạn ở trên nằm trong chuẩn mực 02 đấy thaihuy_27 và đoan chắc người lập thớt này chưa từng đọc qua và có thể bạn cũng vậy. Muốn hiểu 1 vấn đề nó phải đi từ gốc. Và muốn đọc hiểu BCTC doanh nghiệp mà k hiểu nó bị điều chỉnh của Chuẩn mực kế toán nào thì tôi không hiểu bạn học cái gì ở ĐH và làm tín dụng kiểu gì?

Tât cả các trả lời của các bạn ở trên nằm trong chuẩn mực 02 đấy thaihuy_27 và đoan chắc người lập thớt này chưa từng đọc qua và có thể bạn cũng vậy. Muốn hiểu 1 vấn đề nó phải đi từ gốc. Và muốn đọc hiểu BCTC doanh nghiệp mà k hiểu nó bị điều chỉnh của Chuẩn mực kế toán nào thì tôi không hiểu bạn học cái gì ở ĐH và làm tín dụng kiểu gì?
e chưa đọc cái chuẩn mực 02. nhưng van nv tin dung bt thôi.. đâu phai có đôc moi lam dc.
dù zi cung cám ơn bác. để tối về lên gg search đọc

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,235
Thành viên mới nhất
baychinkingtoe
Back