Công chứng thế chấp và đăng ký giao dịch bảo đảm

sida1102

Thành viên
E là mem mới mong anh chị giải đáp dùm em câu này khoai quá. Xin cảm ơn

Thực hiện công chứng thế chấp và đăng ký giao dịch bảo đảm hỗ trợ gì cho ngân hàng khi phát sinh nợ quá hạn.?
[FONT=&quot]

[/FONT]

khi phát sinh nợ quá hạn thì nếu đã công chứng và đăng ký gddb thì ngân hàng đủ thẩm quyền để xử lý tài sản đảm bảo

E là mem mới mong anh chị giải đáp dùm em câu này khoai quá. Xin cảm ơn

Thực hiện công chứng thế chấp và đăng ký giao dịch bảo đảm hỗ trợ gì cho ngân hàng khi phát sinh nợ quá hạn.?
[FONT=&quot]

[/FONT]

Như bạn trên đã trả lời, để NH có đủ thẩm quyền xử lý đối với tài sản bảo đảm trong trường hợp phát sinh rủi ro, khách hàng không có khả năng thanh toán.

Còn nếu hỏi trong TH nợ quá hạn thì có vẻ không liên quan nhiều lắm. Vì từ lúc nợ quá hạn tới lúc NH mang TSĐB ra xử lý còn dài lắm.

Xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:
+ Bản chất của việc công chứng là việc đại diện bộ tư pháp (công chứng viên) xác nhận giao kết hợp đồng (hoặc giao dịch khác) giữa ngân hàng và khách hàng vay để làm cơ sở giải quyết khi có tranh chấp và là thủ tục cần thiết cho bước tiếp theo trong quy trình tín dụng là "đăng ký giao dịch đảm bảo";
+ Bản chất của việc đăng ký giao dịch đảm bảo là nhằm xác định thứ tự ưu tiên thanh toán trong nghĩa vụ trả nợ với ngân hàng khi khách hàng phát sinh nghĩa vụ trả nợ mà không thề thanh toán.
Nếu cần tham khảo thêm về vấn đề này bạn có thể PM vào Inbox của mình nhé.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,461
Thành viên mới nhất
alanismorissett
Back
Bên trên