Công chứng Văn bản sửa đổi hợp đồng thế chấp

saobangvoiqua

Verified Banker
Các bạn ơi giúp mình với: Các bạn có nghe nói và văn bản sửa đổi hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất nếu mình định giá lại và giá định lần này khác với lần trước (có thể tăng hoặc giảm). Vậy mình có cần phải công chứng văn bản sửa đổi ko? Nếu có vậy mình theo văn bản nào vậy.
Theo mình nghĩ thì khỏi công chứng vì lúc đầu mình đã công chứng hợp đồng ràng buộc trách nhiệm với KH rồi, giả sử khách hàng nợ xấu xử lý tài sản thì mĩnh vẫn áp dụng được.
Các bạn có ý kiến giúp mình với.

Nếu nghĩa vụ trả nợ không thay đổi thì không cần phải công chứng bạn nhé, chỉ cần cho KH ký Biên bản thỏa thuận giá trị tài sản là có thể tái cấp rồi.

Mình nghĩ trong TH này bạn nên lập hợp đồng sửa đổi, bổ sung hợp đồng thế chấp. Cần chú ý rằng, hợp đồng ban đầu theo hình thức nào thì sửa đổi, bổ sung cũng theo hình thức đó ( Điều 423 BLDS về sửa đổi hợp đồng). Trước đây hợp đồng đã dc công chứng thì giờ cũng sẽ đc công chứng theo thủ tục công chứng hợp đồng ( cùng 1 công chứng viên nha bạn ( điều 44 luật công chứng về sửa đổi, bổ sung,.. hợp đồng))

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Cái này nên làm phụ lục hợp đồng bạn ạ...! Tùy theo quy định của bên ngân hàng bạn thôi, bên mình thì cứ cấp lại hạn mức hoặc định giá quá 12 tháng thì phải định giá lại, nếu có ký hợp đồng tín dụng mới thì cũng làm phụ lục hợp đồng thế chấp để thay đổi giá trị tài sản đảm bảo!

Bạn nên đọc lại trong Hợp đồng thế chấp cũ, sẽ có 1 điều khoản liên quan đến "Hiệu lực HĐTC" sẽ có quy định, thường sẽ là: "Hợp đồng thế chấp có hiuệ lực từ ngày ký và công chứng. Mọi sửa đổi, bổ sung phải được các bên đồng ý và lập thành văn bản có xác nhận của công chứng viên". Trong trường hợp này thì việc thay đổi giá trị TS là 1 điều khoản thay đổi của HĐTC nên phải lập Phụ lục HĐTC hoặc HĐTC sửa đổi cần phải công chứng. Còn ngược lại, trong HĐTC cũ không quy định thì bạn có thể công chứng hoặc không đều được!:D

Trường hợp thay đổi giá trị định giá lại TSĐB thì chỉ cần 2 bên ký Biên bản định giá mới, không cần công chứng lại. Lần trước mình đi công chứng cũng gặp 1 ông nội làm BIDV cũng đi công chứng cái này, công chứng viên khẳng định là không cần công chứng mà ổng cứ khăng khăng là quy định nội bộ của ngân hàng bắt phải có công chứng. Cãi tới cãi lui hoài làm cho cả chục người ngồi chờ hết hơn nửa tiếng đồng hồ. >"<

Nếu không thay đổi giới hạn tín dụng thì cần gì phải làm phụ lục hợp đồng thế chấp. trừ trường hợp tăng số tiền vay lên mới phải làm phục lục thôi. vì định giá lại tài sản bản đảm là quy định của ngân hàng chứ có phải quy định của pháp luật đâu.

Nếu là hợp đồng tín dụng hạn mức thì bạn phải công chứng lại Biên bản sửa đổi bổ sung Hợp đồng thế chấp như bạn thuyhavl đã nói ở trên (vì mình có khách hàng doanh nghiệp vay hạn mức do giá trị tài sản thay đổi nên Phòng pháp chế HO yêu cầu phải công chứng biên bản sửa đổi HDTC)
Còn nếu là Hợp đồng tín dụng cho vay từng lần thì NH mình yêu cầu phải công chứng Hợp đồng TC mới
Vì vậy tùy theo quan điểm mỗi NH bạn nhé

Trong trường hợp này mình có một số ý kiến như sau:
- Để đảm bảo an toàn thì mình ký phụ lục hợp đồng thế chấp đi công chứng (tùy ngân hàng)
- Nếu tài sản thay đổi mà nhỏ hơn dư nợ hiện tại thì ta yêu cầu khách hàng bổ sung tài sản hoặc giảm dư nợ.

Theo mình thì biên bản định giá là do NH và KH thống nhất định thôi nên khi lập biên bản định giá lại mà giá trị thay đổi tăng (giảm) mà vẫn đảm bảo đủ cho nghĩa vụ trả nợ thì không cần phải ký bổ sung phụ lục hợp đồng thế chấp (vì biên bản định giá và định giá lại là một pnần không thể tách rời của HĐTC rồi)
Nếu giá trị TSTC giảm không đủ đảm bảo cho nghĩa vụ trả nợ thì bạn minhtrieu007 đã nói rồi đó!

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,080
Tổng số thành viên
351,409
Thành viên mới nhất
ttlong315
Back
Bên trên