Cơ hội làm NH của sinh viên không chuyên ngành?

hồng thắm 1610

Thành viên mới
Chào anh chị và các bạn. E đang là sinh viên năm 4, chuyên ngành: tài chính công, HVTC. E muốn thi tuyển vào ngân hàng. Anh(chị) có thể cho em biết nên trang bị kiến thức nào để thi tuyển vào ngân hàng. Anh (chị) có thể cho em ít kinh nghiệm không? tài liệu nào nên đọc, nghiên cứu ạ. Cảm ơn mọi người đã đọc bài viết của em!!!

Anh không biết trong quá trình học, em đã học những môn gì, vì anh đã trốn khỏi trường cũng 5 năm rồi.

Để có kiến thức tốt về ngân hàng, em nên tìm hiểu kế toán ngân hàng, nghiệp vụ tín dụng là sẽ oke em nhé. Những phần đó đọc mà không ai giải thích thì hơi xương.

Anh thấy các trường hay mở các khóa ngắn hạn về Tài chính Ngân hàng, Kế toán ngân hàng... Em tìm hiểu xem sao nhé!!!

Bằng em thì thi vào làm Nhân viên Kinh doanh tại Bank cũng được, không sao cả. Quan trọng là một ít kiến thức, một ít kỷ năng tìm kiếm khách hàng. (hay nôm na mềm và cứng)

Chúc em thành công!

Anh không biết trong quá trình học, em đã học những môn gì, vì anh đã trốn khỏi trường cũng 5 năm rồi.

Để có kiến thức tốt về ngân hàng, em nên tìm hiểu kế toán ngân hàng, nghiệp vụ tín dụng là sẽ oke em nhé. Những phần đó đọc mà không ai giải thích thì hơi xương.

Anh thấy các trường hay mở các khóa ngắn hạn về Tài chính Ngân hàng, Kế toán ngân hàng... Em tìm hiểu xem sao nhé!!!

Bằng em thì thi vào làm Nhân viên Kinh doanh tại Bank cũng được, không sao cả. Quan trọng là một ít kiến thức, một ít kỷ năng tìm kiếm khách hàng. (hay nôm na mềm và cứng)

Chúc em thành công!
em cảm ơn anh nhiều nha. :)

• Like
Reactions: A13
Theo anh, trước tiên em cần xác đinh xem mình sẽ thi vào vị trí nào trong ngân hàng đã rồi sau đó mới tìm hiểu xem mình nên học gì!
và em cũng không nhất thiết phải đi học các khóa ngắn hạn ở các trường vì nó khá là học thuât.
UB thường xuyên tổ chức các khóa học cực hay và bổ ích, em nên tìm hiểu và tham gia.
Hoặc cách thứ 2, em có thể nhờ ai đó đang làm trong ngân hàng tư vấn cho em.

Các anh( chị) cho em hỏi. em học chuyên ngành Thẩm định giá- ĐH Kinh tế quốc dân. em muốn thi vào vị trí hõ trợ tín dụng có được không và em phải ôn những tài liệu gì ạ?

Các anh( chị) cho em hỏi. em học chuyên ngành Thẩm định giá- ĐH Kinh tế quốc dân. em muốn thi vào vị trí hõ trợ tín dụng có được không và em phải ôn những tài liệu gì ạ?

Hi em, vị trí Hỗ trợ tín dụng về cơ bản yêu cầu có kinh nghiệm trong mảng tín dụng như đã từng làm Quan hệ khách hàng là một lợi thế nên thông thường, chị nghĩ em có thể lựa chọn con đường đi từ chuyên viên QHKH để lấy kinh nghiệm rồi thi chuyển ngành sang HTTD là ok nhất. Còn tài liệu ôn chủ yếu vẫn là những kiến thức cơ bản về tín dụng như: quy chế cho vay, các tổ chức tín dụng, phân loại nhóm nợ, trích phòng rủi ro, tài sản đảm bảo, bảo lãnh, các phương thức thanh toán quốc tế tập trung vào L/C, ...

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,226
Thành viên mới nhất
A Girl A Gun A
Back
Bên trên