Có được giải ngân để ký quỹ 100% L/C???

Anh/chị/em/bạn nào giải thích giúp mình câu này được không?

Chi nhánh khăng khăng là khách hàng nhận nợ trước thì tốt nhưng theo mình hiểu bản chất ký quỹ là dùng tiền tự có gửi vào ngân hàng để làm đảm bảo nhưng do ngân hàng mình chưa quy định rõ bằng văn bản nên hiện chi nhánh đang cãi như trên, mình có tìm thử nhưng không tìm được thông tư/ quy định nào cả.

Vậy nhờ các pro tư vấn/ tìm giúp em,

Xin cảm ơn :p:p:p

Hiện tại, bên mình ko cho phép giải ngân bằng HMTD để ký quỹ nha. Vì bên mình cho rằng dùng HMTD ký quỹ cũng như ký quỹ bằng uy tín.

Sent from my ASUS_T00I using U&Bank Mobile app

theo mình thì chỉ cần nhìn vào mục đích giải ngân của khoản vay, ví dụ như nó có phải là để bổ sung vốn lưu động phục vụ kinh doanh không? Nếu công ty chỉ được phê duyệt giải ngân như vậy thì những trường hợp khác là không đúng quy trình, vậy thôi. Vả lại đây là trường hợp mở LC, là khách hàng sử dụng dịch vụ tài trợ thương mại của chi nhánh, vậy theo quy định của ngân hàng thì quy trình phát hành LC như thế nào thì cứ thế mà làm thôi (tức là khoản tín dụng ở đây là LC phải được đảm bảo như thế nào,...)

Được thì vẫn được nhưng chẳng ai ngu thế đâu bạn. Vay LS 9%/năm. Ký quỹ mở LC bằng tiền mặt 1.5%/ năm. Thay vì đó cấp HMBL/LC chi phí chỉ tầm 2.5%. Cái nào lợi hơn nhỉ.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,081
Tổng số thành viên
351,414
Thành viên mới nhất
taihitclubto
Back
Bên trên