Có cơ hội nào cho sinh viên sắp tốt nghiệp tìm kiếm được việc làm sớm?

Xin chào các anh chị và các bạn.
Trong tình hình việc làm ngành ngân hàng ảm đạm như hiện nay, cộng thêm với tình hình của bản thân trong năm tới sẽ tốt nghiệp; mình rất băn khoăn về cơ hội việc làm trong tương lai của bản thân, ngay sau khi ra trường.
Mình muốn nhấn mạnh điều này là bởi vì, thường thì sau khi ra trường một thời gian, cầm tấm bằng cử nhân trong tay, sinh viên mới bắt đầu có thể rải hồ sơ xin việc, và như vậy sẽ có một thời gian tạm gọi là "waiting time" hay nói thẳng ra là thất nghiệp tạm thời.
Mình muốn hỏi có cách nào để rút ngắn tối đa giai đoạn thất nghiệp tạm thời đó hay không? Có ngân hàng nào chịu nhận hồ sơ ứng tuyển mà mới chỉ có bảng điểm, chưa có bằng tốt nghiệp chính thức không?
Có ai đã từng không cần có giai đoạn "waiting time" chưa, và trong điều kiện như thế nào, các bạn có thể chia sẻ một chút cho mình và các bạn sinh viên sắp ra trường hay không?
Mình tin là có rất nhiều bạn sắp ra trường như mình cũng băn khoăn giống mình?
Hy vọng nhận được những lời góp ý và lời khuyên chân thành.
Xin cám ơn tất cả mọi người!

Các tiền bối lại nhắc tới cơ hội tại các doanh nghiệp phi ngân hàng> Vậy em băn khoăn không biết với chuyên ngành của mình là Ngân hàng (Kinh Tế Quốc Dân) thì còn có thể làm tại các doanh nghiệp phi ngân hàng nào và vị trí gì ạ? Cho phù hợp nhất (có thể) ạ
Em vào phòng DN nào chả đc: phòng kế toán, phòng tài chính kế hoạch, phòng kinh doanh,...
Học kinh tế ra thì việc gì liên quan kinh tế cũng làm đc tuốt, k biết thì học thêm:)

ra trường rồi cũng có nhiều nan giải ghê :( mong mình sẽ may mắn xin thực tập thành công :)

Ngày hôm nay mới quay lại cái topic mà mình lập cách đây gần 1 năm;
Đoạn đường đã đi được không như những gì mình nghĩ, nó dài hơn, vất vả hơn nhưng dù sao mình cũng tạm thời có một chút gì đó gọi là thành quả, khi mà nick đã chuyển màu vàng :v
Các hậu bối học chuyên ngành tc -nh đừng hoang mang quá như mình 1 năm về trước nhé;
Mọi chuyện đều ổn thôi...

Thế mình apply công việc xong, từ lức phỏng vấn đến lúc nhận việc là bao lâu vậy anh? Mình nên bắt đầu tìm việc cỡ tháng mấy. Tại trường em giai đoạn tháng 3 4 5 còn phải học thêm môn thay thế nữa,nếu lỡ trúng tuyển rồi mà phải học ở trường nữa thì tiếc lắm.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,514
Thành viên mới nhất
shivismith05
Back
Bên trên