'Chúng ta đang sống trong thế giới bận rộn một cách không cần thiết?'

The Banker

Super Moderator
Super Mod
Darius Foroux, một doanh nhân và là tác giả của nhiều cuốn sách về bài học cuộc sống cho rằng, chúng ta luôn cảm thấy thời gian bay nhanh như một cái chớp mắt. Mỗi ngày, đều chìm đắm trong công việc, bạn bè, những mối quan hệ, các buổi hẹn hò, đi chơi,… "Bạn có hạnh phúc khi trở nên bận rộn không? Tôi dám cá câu trả lời là không. Và đó là khi tôi tự hỏi: Phải chăng, chúng ta đang sống trong thế giới bận rộn một cách không cần thiết?"

Bạn đã quên mất ngày sinh nhật của vợ: "Ồ! Anh xin lỗi, nhưng em cũng biết là anh bận như thế nào đúng không? Chúng ta sẽ tổ chức nó vào tuần sau nhé."
3 tháng qua, bạn chưa hề gọi điện về cho mẹ một lần nào: "Mẹ ơi, con bận lắm."
Thẻ tập gym mua về và đã quá hạn: "Công việc ở công ty thật chiếm nhiều thời gian của tôi."

Cuốn sách cuối cùng bạn đọc là gì? "Ồ! Tôi thậm chí còn không nhớ lần cuối mình đọc sách là khi nào."

Và cuối cùng tệ nhất là: "Tôi quá bận rộn để theo đuổi những thứ tôi thích." Đó có thể là âm nhạc, những chuyến du lịch hay bộ sưu tập mô hình xe từ năm lên 10 của bạn.

Sự thật nếu nhìn nhận một cách thẳng thắn, bận rộn chỉ là cái cớ mà những người thua cuộc sử dụng, để ngụy biện cho sự vô tâm của mình, để che giấu rằng họ không có khả năng quản lí thời gian và để cho thấy là họ đã buông thả bản thân như thế nào.

"Tôi rất bận nên tôi có thể phớt lờ bạn một khoảng thời gian được không?"
Đã bao lâu rồi bạn không hỏi han sức khỏe, cuộc sống của những người bạn cũ? 1 năm, 2 năm, 10 năm hay thậm chí bạn còn không thể nhớ họ là ai, tên gì? Và làm ơn, ngưng phản biện bằng kiểu câu quen thuộc "Tôi quá bận để…"

Thôi nào, làm thế nào bạn không có nổi 3 phút nhấc máy lên nhắn vài dòng tin hay gọi trực tiếp cho bạn bè, người thân của mình chứ? Điều đó thật vô nghĩa!
Nếu Jeff Bezos có thời gian để đến phòng tập và ăn sáng với vợ mỗi ngày;
Nếu Sheryl Sandberg vẫn luôn về nhà trước 5 giờ chiều để nấu cho các con những bữa ăn tối và đi ngủ vào 10 giờ tối cùng ngày;

Nếu Bill Gates vẫn giữ thói quen đọc 50 cuốn sách mỗi năm (Tương đương mỗi tuần một cuốn);

Thì tôi tin là bạn đủ thời gian để làm mọi thứ. Bởi chắc chắn rằng làm CEO của những doanh nghiệp phát triển bậc nhất thế giới là một công việc đủ sức nặng để được gọi là bận rộn.

"Business people" không có nghĩa là "Busy people" nhé!

Bận rộn chưa bao giờ là thước đo thành công

Hầu hết mọi người đều ngộ nhận rằng khi họ trở nên bận rộn, tức là họ đang chăm chỉ, họ làm được nhiều việc hơn những người khác. Và điều đó là dấu hiệu của sự thành công ở một tương lai không xa.

Nhưng sự thật là khi mọi công việc không tên chiếm quá nhiều thời gian của bạn, khi đó bạn chỉ tồn tại, chứ không phải sống nữa. Derek Sivers – tác giả cuốn sách "Anything You Want", nói: "Đối với tôi, bận rộn ngụ ý rằng người đó nằm ngoài tầm kiểm soát của cuộc đời họ."

Nhưng nếu không bận rộn, tôi nên làm gì đây?

Đơn giản thôi, bước chậm lại hoặc đi một bước lùi, nghĩ về những điều chân thật nhất trong cuộc sống của bạn như tương lai, gia đình, bạn bè, lượng kiến thức bạn đã gặt hái được trong 1 tháng qua, những nơi bạn đã đi qua hoặc lục lại cuốn album cũ, thử nhớ lại tên những người bạn cấp 3 và một vài kỉ niệm đẹp đẽ nào đấy còn sót lại,… Khi đó bạn sẽ nhận ra rằng những công việc bận rộn trước đây chẳng có ý nghĩa gì hết.

Và thậm chí, nếu có thì cũng chỉ là chất kích thích, để bạn trân trọng hơn những giây phút sống chậm mà thôi.
Thứ Hai đến, những người đồng nghiệp thường hỏi thăm nhau bằng câu hỏi ưa thích: "Bạn đã làm gì vào cuối tuần?"

Nếu không có gì, hãy thẳng thắn trả lời: "Chả có gì cả." Hoặc nếu cuối tuần qua của bạn có ý nghĩa hơn thì: "Tôi đã gọi điện về cho bố mẹ, đến phòng tập gym và đi ngủ."

Bạn không có nghĩa vụ phải trở nên bận rộn để thỏa mãn trí tò mò của những người khác đúng không nào?

Sẽ có một vài người đồng nghiệp ngạc nhiên, tròn xoe đôi mắt: "Đó là tất cả ư?"
Vâng. Chính xác!

Bạn nghĩ tôi đã làm thêm giờ?

Bạn nghĩ tôi đã trải qua những cuộc nhậu nhẹt, tụ tập từ đêm tới sáng với bạn bè?

Bạn nghĩ tôi đã có một chuyến du lịch Châu Âu đầy mệt mỏi?
Hay là những buổi xem mặt chán ngán?

Không, không phải bây giờ . Vì tôi không muốn bận rộn hơn nữa. Tôi muốn được thưởng thức cuộc sống của mình. Để khi thời gian trôi qua, tôi cảm thấy nó thật chậm, như có thể nghe được những tiếng tích tắc tích tắc, để cho sau này và mãi về sau, khi nhớ lại những giây phút của tuổi trẻ, tôi có thể cảm nhận được những khoảnh khắc tươi đẹp một cách rõ nét và ý nghĩa nhất.

Tất cả những điều bạn cần làm bây giờ là chậm lại, ngừng ngay việc bận rộn, dành thời gian cho những điều quan trọng, không một cuộc sống có ý thức, không nhạt nhòa.

Châu Anh (dịch)
Theo Nhịp Sống Kinh Tế/Medium

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,232
Thành viên mới nhất
xo88s