Câu chuyện về tín dụng...

duaxiem

Verified Banker
Đây là câu chuyện có thật và đang diễn ra.
Các bạn làm tín dụng cũng hiểu, không dễ như người đời cứ nghĩ, vì nó rất zdích zdắc và có nhiều góc khuất mình không lường trước được.
Chuyện là, có thằng bạn làm tín dụng tâm sự. Thằng bạn làm tại một Chi nhánh rất ư là...vui, vì hầu như không phải chạy chỉ tiêu gì. Hồi lúc thằng bạn mới vào, thằng bạn cũng chủ động kiếm hồ sơ về làm nhưng trưởng phòng bác bỏ, bởi vì chủ trương của chi nhánh là không cho vay (hoặc là tìm cách từ chối cho vay), dù hồ sơ đó rất tốt (đánh giá chủ quan). Sau đó, thằng bạn cũng phải quen với phong cách làm việc ở đó.
Rồi bỗng một ngày, tổng giám đốc của Ngân hàng nọ mới triệu tập lãnh đạo đơn vị và đưa ra chỉ thị về chỉ tiêu tín dụng. Tới lúc này, các vị ấy mới vắt chân lên cổ mà chạy, nhưng dường như do "ăn no ngủ kỹ" nên chạy không được, cứ vấp té hoài. Hồ sơ nào cũng nhận, hồ sơ không quản lý được rủi ro cũng nhận (có nghĩa là hồ sơ này cầm lo hàng để mở và thanh toán L/C, mà kho hàng này chung với kho hàng của một công ty khác cách CN ngân hàng tầm...150km, ở một nơi khá là hoang vu và địa hình khó đi lại), hoặc một hồ sơ mở và thanh toán L/C với hình thức bảo đảm là...cam kết duy trì số dư bằng sổ tiết kiệm (vì chủ công ty có mở sổ tk tại đây, nhưng không thế chấp nhà, BĐS, ký quỹ hay cầm stk mà chỉ cam kết...duy trì số dư bằng stk thôi)... Còn nhiều trường hợp khác hay nữa.
Phụ trách về doanh nghiệp là một đồng nghiệp của thằng bạn. Người đồng nghiệp bị yêu cầu làm hai hồ sơ nêu trên. Nhưng do cảm thấy rất rủi ro nếu thực hiện nên người đồng nghiệp đã từ chối. Bởi vì, đã lâu không làm về tín dụng nên lãnh đạo cũng...không biết mô tê gì, nhưng do sợ mất ghế nên kiểu nào cũng phải nhận. Người đồng nghiệp đã quyết dứt áo ra đi khi bắt ký các hồ sơ ma này, và thật tội cho thằng bạn vì là đối tượng được nhắm đến để ký hồ sơ, với lý do...thằng bạn đã đi với đoàn thẩm định xuống thực tế nhà máy (nhưng nhà máy chưa xây dựng, chỉ là bãi đất trống với một ít nhà dựng lên để đón tiếp đoàn thẩm định). Dĩ nhiên trình độ thằng bạn cũng không xoàng, vì nó cũng làm tín dụng lâu, quy định kinh nghiệm của thằng bạn cũng không thua kém mấy người được gọi là lãnh đạo tín dụng kia (vì ở nơi cũ, được thực hiện thường xuyên nghiệp vụ). Dĩ nhiên thằng bạn cũng từ chối hồ sơ vì không quản lý được rủi ro. Và thật bất ngờ, người được gọi là lãnh đạo tín dụng ấy buông ra một câu rất phũ phàng và cực kỳ...phản cảm "hoặc ký hồ sơ hoặc tự nộp đơn nghỉ" (bất ngờ là vì đồng nghiệp trong phòng cũng khá tốt mà lại có thể nói ra một câu như vậy, chứ những cách xử sự như vậy thì cũng không bất ngờ đối với việc làm ở Ngân hàng). Ngoài ra, còn đưa ra một phương án rất ư là...hay: Giả chữ ký của người đồng nghiệp kia (do người đồng nghiệp vẫn còn làm, chưa chính thức nghỉ dù đã viết đơn nhưng chưa đưa và đang xin nghỉ không lương).
Câu chuyện vẫn còn chưa kết thúc...
Nếu là bankers ở tình huống như vậy, các bạn sẽ làm gì?

Mình chỉ thắc mắclà không có hồ sơ thì tín dụng lên cơ quan làm ji ???????

Mình làm ngân hàng chưa lâu , nhưng mình xin đưa ra ý kiến chủ quan của mình : xác định độ rủi ro cao ( liên quan đến tương lai nghề nghiệp, đến pháp luật) là mình thì viết đơn nghỉ. Quan điểm cá nhân : làm nghề gì cũng để đường lùi.
Còn giả chữ ký : sau này thành nợ xấu, bị khui ra thì khả năng đi tù là rất cao.
Nếu người kia mà kí vào để giữ chỗ, sau này họ sẽ bắt kí tiếp vì có 1 lần thì sẽ có lần nữa .

Quá kinh.. làm chỗ đó trước sau gì cũng chết. Khuyên bạn thà dc nghỉ tìm việc khác còn hơn.. mất thời gian vào những việc nguy hiểm cho bản thân ^^

Giờ thiếu j công việc để làm. Nếu đã thiếu năng lực ko nên làm lãnh đạo. Chính kiến là quan trọng nhất, một chữ ký đổi chục năm bóc lịch. Đủ khôn đủ hiểu thôi.

alo 113 thẳng tiến :):):)
nói chứ phải dứt khoát đi, ký vào là chết ở lại mà k đi bị giả chữ ký cũng chết

Bởi vậy nên mình không bao giờ dùng dấu tên, cứ ký + ghi họ tên đầy đủ, có thể giả chữ ký nhưng cực kỳ khó khăn giả chữ viết.

Sự việc rất đơn giản còn gì, từ những người có kinh nghiệm đến những bạn mới đi làm đều khuyên chủ topic nên dừng lại.
Mà giờ này chắc sự việc cũng kết thúc rồi nhỉ, chủ topic vào cho anh em cái kết quả xem nào :D . kí hay không kí ?

Ngân hàng đó là S**. kết quả là người đó đã xin nghỉ việc, về quê làm ở 1 ngân hàng khác.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,232
Thành viên mới nhất
xo88s
Back
Bên trên