Cần giúp đỡ về nghiệp vụ bảo lãnh!!!

doha91

Thành viên tích cực
Các anh chị cho em hỏi "số dư bảo lãnh" và "dư nợ bảo lãnh" là gì, có khác nhau ko?:-s

Trong ngân hàng thì số dư BL và dư nợ BL thường chiếm bn % và có lquan gì với doanh số bảo lãnh?:-/

Em xin dập đầu cảm ơn ^:)^

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Chỉ có số dư bảo lãnh, chứ không có dư nợ bảo lãnh nhá bạn. Dư nợ là cho vay còn bảo lãnh là dư bảo lãnh.

Dư nợ bảo lãnh khi Ngân hàng thực hiện nghĩa vụ bảo lãnh thay cho khách hàng, và khách hàng phải nhận nợ bắt buộc với Ngân hàng .

Hình như là người quen :)
Bạn thắc mắc giống mình thế. Bữa trước có tham khảo mấy bài mẫu, toàn thấy họ đánh đồng số dư bảo lãnh với dư nợ bảo lãnh nên cũng thắc mắc hai cái có phải là một không, vì cái này còn liên quan đến chỉ tiêu tỷ lệ BL quá hạn = dư nợ BL quá hạn/dư nợ BL nữa. Nhưng rồi tìm mãi chẳng ra, rốt cuộc mình đã tự sửa CT thành chia cho số dư BL (vì khái niệm dư nợ BL ít nghe đến hơn ) =))

Số dư bảo lãnh: là tổng số dư các cam kết bảo lãnh phát hành (đối với các loại hình bảo lãnh) và các cam kết phát hành theo hình thức tín dụng chứng từ (cho Bên được bảo lãnh và người có liên quan), trừ các số dư được giảm trừ.
:)

Hình như là người quen :)
Bạn thắc mắc giống mình thế. Bữa trước có tham khảo mấy bài mẫu, toàn thấy họ đánh đồng số dư bảo lãnh với dư nợ bảo lãnh nên cũng thắc mắc hai cái có phải là một không, vì cái này còn liên quan đến chỉ tiêu tỷ lệ BL quá hạn = dư nợ BL quá hạn/dư nợ BL nữa. Nhưng rồi tìm mãi chẳng ra, rốt cuộc mình đã tự sửa CT thành chia cho số dư BL (vì khái niệm dư nợ BL ít nghe đến hơn ) =))

Đúng là người quen ;)
Bạn nghĩ rất giống mình :)) cái tỷ lệ đó mình cũng lấy dư nợ quá hạn/số dư BL. Có lẽ ko có khái niệm dư nợ BL đâu nhỉ \:D/

Trong bài của tớ chỉ có khái niệm dư nợ BL quá hạn thôi, không dùng dư nợ bảo lãnh :) Mà cậu có biếu phí dịch vụ của chi nhánh không share t với, t đang cần mà không tìm được sau một ngày lăn lộn trên thư viện (toàn biểu phí cũ từ thời kỳ mà phí BL không vượt quá 2%), thất vọng toàn tập :(

Trong bài của tớ chỉ có khái niệm dư nợ BL quá hạn thôi, không dùng dư nợ bảo lãnh :) Mà cậu có biếu phí dịch vụ của chi nhánh không share t với, t đang cần mà không tìm được sau một ngày lăn lộn trên thư viện (toàn biểu phí cũ từ thời kỳ mà phí BL không vượt quá 2%), thất vọng toàn tập :(

Mình chỉ lấy đại biểu phí trên trang web của NH thui chứ tại chỗ mình cũng ko có. Mình xem mấy bản hợp đồng tại chi nhánh thì thấy có phí là 0.75% chứ ko phải 1-2% như ở web, có lẽ còn tùy chi nhánh và tùy thỏa thuận nữa :) Nhưng người ta cũng k để ý lắm đâu, mình cứ lấy trong khoảng đó là đc :D

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,455
Thành viên mới nhất
kyzsvaass1122
Back
Bên trên