(cần giúp đở ) Chứng minh mục đích sử dụng vốn khi cho vay thế chấp....

thanhson3356

Verified Banker
Như tít ở trên, mình mong các cao nhân hảy " chỉ điểm " :Dcho em.....(chính thống hoặc luồng lách )

+ Vay xây nhà hoặc sửa nhà (VD : vay xay nhà 1ty khi chứng minh mục đích mình cần giấy phép xây dựng goy gì nữa? có cần yêu cầu khách hàng bổ xung các hóa dơn mua vật liệu có trị giá đúng 1ty lun ko? sau khi hoàn công mình có cần photo lại sổ mới không?....):confused:

+ nếu có luồng thì luồng như thế nào?;)
Ps: mong các cao nhân chỉ giáo, e là sv mới ra trường nên chưa nhìu kinh nghiệm, hỏi sếp thì toàn bị mắng........mong các Anh Chị đừng ném đá em nữa nhe...kekeke:(:(;)

chắc chắn là phải yêu cầu khách bổ sung hóa đơn mua hàng, thanh toán tiền công thợ (có hợp đồng xây dưng nưa thì tốt). giá trị của các khoản này cộng lại tối thiểu là 1ty. nếu kh k bổ sung đc mấy cái này thì bạn tự ngồi vẽ nó ra thôi :D
trong hồ sơ cũng cần có giấy phép xây dựng (cái này thì bạn phải yêu cầu khách cung cấp thôi, k tự vẽ đc :D )
còn 1 ý nữa, ý bạn hỏi là có phải phô tô lại sổ đỏ hay sổ hồng của KH sau khi làm xong nhà phải k? nếu vậy thì k cần, vì cái sổ này bị bank giữ lúc giải ngân rồi, có thay đổi j nữa đâu mà phải phô tô lại :D

chắc chắn là phải yêu cầu khách bổ sung hóa đơn mua hàng, thanh toán tiền công thợ (có hợp đồng xây dưng nưa thì tốt). giá trị của các khoản này cộng lại tối thiểu là 1ty. nếu kh k bổ sung đc mấy cái này thì bạn tự ngồi vẽ nó ra thôi :D
trong hồ sơ cũng cần có giấy phép xây dựng (cái này thì bạn phải yêu cầu khách cung cấp thôi, k tự vẽ đc :D )
còn 1 ý nữa, ý bạn hỏi là có phải phô tô lại sổ đỏ hay sổ hồng của KH sau khi làm xong nhà phải k? nếu vậy thì k cần, vì cái sổ này bị bank giữ lúc giải ngân rồi, có thay đổi j nữa đâu mà phải phô tô lại :D
bạn cho mình hỏi:
xây nhà cở 1ty co khi nao ngta thanh toan bằng tiền mặt hoàn toàn ko hả bạn?( tiền công thợ và vật liệu lun ) goy làm sao? bày cho mình với phải làm sao trong trường hợp này? mình gà quá...:(

thì ho bình thường vẫn thanh toán bằng tiền mà, ít pro chuyển khoản lắm :D
xin họ cái hợp đồng xây dựng (k có thi cứ google cái mẫu, chỉnh sửa chút rồi cho khách hàng ý vào thôi)
tiền vật lệu thì: khi khách hàng đi mua xi măng, cát - đá, thép,gạch hoa, bồn tắm,sơn ,.... bảo họ lấy hóa đơn về cho mình, xin đc bản gốc thì tốt. k đc thì bản pho to cũng vui rồi. nếu như k có mấy cái hóa đơn này thì....kiếm mấy tờ hóa đơn lẻ mà vẽ vào thôi :D
mấy cái chứng từ sử dụng vốn này thì chỉ dùng để cho nó đẹp hồ sơn, để khỏi bị kiểm tra kiểm toán nội bộ hỏi thăm thôi

Trước tiên, phải có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cần xây/ sửa nhà.
Xem thử, quan hệ giữa người xây và người vay ntn? Ngân hàng bạn có đồng ý cho con vay để sửa nhà cho cha mẹ k? or chỉ cho ng vay là người chủ sở hữu
Một số địa phương k cần (các tỉnh miền núi, vùng sâu) mình dc bik là k cần GPXD còn lại thì có
Coi giấy phép sẽ ước lượng tổng dự toán chi phí
Xác định số vốn tham gia bằng cách nào? Mình cho vay bao nhiêu là những vấn đề khi txuc KH cần khai thác khéo léo.
Chụp hiện trạng BĐS trước và sau khi hoàn tất xây/ sửa là cần thiết
Đvới xây/sửa nhà, nên giải ngân theo tiến độ để tránh sd vốn sai mục đích; trên cơ sở vốn KH tham gia trước và có vật liệu xây dựng tập kết.
Khi hoàn tất xây/sửa, nếu KH hoàn công, đăng bộ thì bổ sung thêm tài liệu cm là dc
----
PS: các sếp đặc biết nhạy cảm vs cho vay sửa nhà. Vì đây là mục đích thường sử dụng để né. Do đó, bạn chuẩn bị kỹ về chứng từ và nguồn thông tin thẩm định nhé

Muốn vẽ ra cũng phải khéo léo vì theo GPXD là xây bao nhiêu m2 tính nhẩm ra là bao nhiêu tiền rồi tài trợ dc 80% thôi bạn ah, mình trình số tiền hợp lý thôi. bạn có muốn cố cũng không được.
còn bổ sung sau giải ngân thì có hóa đơn, hoàn công nếu yêu cầu, hình chụp công trình..

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,527
Thành viên mới nhất
ngoctai1312
Back
Bên trên