HOT Các thắc mắc về quy trình thi, một số câu hỏi thường gặp trong phỏng vấn. (Phần 2)

Chào các bạn, tiếp nối với chủ đề của tuần trước, UB Talk tuần này sẽ tiếp tục giải đáp các thắc mắc của các bạn về quy trình thi, một số câu hỏi thường gặp trong phỏng vấn.
Ub Talk sẽ không để các bạn phải chờ lâu nữa. Hi vọng rằng, những nội dung được trình bày trong chủ đề lần này sẽ giúp các bạn chuẩn bị tốt hơn cho việc thi và phỏng vấn tại ngân hàng.
1. Lan Hà
Anh/ chị cho e hỏi thi vào vị trí giao dịch viên hiện nay tại các ngân hàng cần trải qa những vòng thi nào?
Và làm thế nào để e có thể có cơ hội thi tuyển và phỏng vấn? Vì e đã nộp hồ sơ online khá nhiều nhưng vẫn chưa có phản hồi.

Chào em.
Mỗi ngân hàng sẽ có một cách thức thi tuyển khác nhau. Có ngân hàng sẽ qua 4 vòng là : Hồ sơ - Phỏng vấn sơ loại – Test- Phỏng vấn cuối. Có ngân hàng thì rút ngắn còn 3 vòng là CV – Test – PV. Có ngân hàng thì lại thêm bước PV vòng 1, PV vòng 2. Tuy nhiên thông thường thì sẽ có 3 vòng chính là CV, Test và phỏng vấn cuối.
Về vấn đề em nộp hồ sơ online nhiều nhưng có phản hồi, có lí do khiến cho CV của em không được nhà tuyển dụng phản hồi. Có thể do cách viết CV của em, những nội dung em trình bày trong CV chưa để lại ấn tượng hoặc chưa thực sự phù hợp với vị trí của em đang ứng tuyển hoặc do cách em gửi CV, tiêu đề mail và tên CV không được ghi theo form của ngân hàng…Vì không được đọc CV của em nên chị rất khó có thể nói CV không được chấp nhận vì lí do gì. Em có thể tham khảo tại một số topic về cách viết CV và soi vào đó, xem mình có mắc lỗi gì khiến Cv của mình không được chấp nhận không nhé.
http://ub.com.vn/threads/kinh-nghiem-viet-cv-va-san-viec-cua-ban-than.16195/
Trên đây là link tổng hợp các bài viết rất hay của các thành viên giàu kinh nghiệm của UB. Hi vọng sẽ giúp ích em được phần nào. Chúc em thành công nhé. :)

2. Oanh NTK
Em chào anh/chị
Em hiện đang là sinh viên năm cuối đang trong quá trình làm luận văn, tháng 8 nnày em mới được nhận bằng tốt nghiệp, vậy em có thể nộp đơn ứng tuyển vào vịv trí hỗ trợ tín dụng được không. em thấy hiện nay có hdbank, abbank, tpbank có tuyển vị trí này. tại em đã gửi cv một số ngân hàng, nhưng chỉ có tech gọi thi viết thôi, nên không hiểu có phải do cv có vấn đề hay do chưa tốt nghiệp.
Em mong anh chị giải đáp giúp em.
Em xin chân thành cảm ơn.

Chào em, nếu em đang là sinh viên năm cuối, tháng 8 này mới tốt nghiệp em vẫn hoàn toàn có thể nộp Cv ứng tuyển vào các ngân hàng nhé. Rất nhiều bạn ứng viên đã trở thành banker ngay chính giai đoạn này đấy :) Về vấn đề CV của em, chị có nêu khá rõ trong câu trả lời của chị trong câu hỏi ở phần trên. Em tham khảo nhé.

3. Nguyễn Thanh Duy.
xin chào chương trình , em đang là sinh viên năm 2 đại học kinh tế chuyên ngành ngân hàng , em rất muốn biết để trở thành nhân viên ngân hàng thì em phải chuẩn bị những gì cho mình về tiếng anh , vi tính , bây giờ muốn vào làm việc ở ngân hàng có phải bắt buôc điểm tốt nghiệp là trên 8 không . em xin cảm ơn chương trình rất nhiều .

Chào em, đầu tiên chị rất vui vì tuy em mới là sinh viên năm 2 nhưng đã có một thái độ rất tích cực đối với định hướng nghề nghiệp của mình. Về câu hỏi của em, chị trả lời như sau: Điều em cần chuẩn bị để có thể trở thành một banker có thể tóm gọn trong 4 từ: Kiến thức – Kĩ năng. Có kiến thức nhưng thiếu kĩ năng hay có kĩ năng, chém gió tốt nhưng đụng đến kiến thức lại ù ù cạc cạc đều có thể khiến em thất bại. Vì vậy em hãy chuẩn bị cho mình cả kiến thức lẫn kĩ năng nhé. :)Tùy từng vị trí mà ngân hàng sẽ có yêu cầu một tháng điểm nhất định. Tuy nhiên với các vị trí mà các bạn mới ra trường có thể thi vào như quan hệ khách hàng, giao dịch viên, hỗ trợ tín dụng thì ngân hàng cũng không yêu cầu điểm số phải trên 8. Thông thường sẽ là trên 7 đối với nữ và trên 6.5 đối với nam. Đó gần như là mặt bằng chung có thể chấp nhận được. :) Em còn 2 năm nữa, hãy cố gắng phấn đấu để có một hành trang thật vững chắc nhé. Chúc em thành công.

4. Hoà
Mình đang làm một công ty tư nhân không liên quan đến ngân hàng. Mình có nguyện vọng thi vào ngân hàng thì ngoài kiến thức nghiệp vụ thì mình cần chuẩn bị những gì. CV phải viết như thế nào để gây ấn tượng với nhà tuyển dụng. Xin cảm ơn và mong nhận được hồi âm từ UB.
Chào bạn.

Để thi vào ngân hàng, công việc đầu tiên bạn cần làm đó là xác định vị trí phù hợp với bản thân để ứng tuyển. Bạn cần phải nắm được mỗi vị trí có đặc thù công việc như thế nào, yêu cầu gì, soi vào những gì bản thân mình có để tìm ra vị trí phù hợp với mình. Bạn không nên gửi CV một cách tràn lan, kiểu thấy tuyển thì nộp và không hiểu rõ về vị trí mình ứng tuyển. Việc gửi CV như vậy sẽ không đem lại hiệu quả.
Ub Talk đã tổng hợp hiểu biết về một số vị trí mà ngân hàng thường xuyên tuyển dụng tại topic sau, hi vọng sẽ giúp bạn tìm được vị trí phù hợp với mình. Trong topic này cũng có nêu khá rõ yêu cầu từng vị trí, dựa vào yêu cầu ấy, bạn sẽ biết mình cần chuẩn bị những gì để có thể ứng tuyển. Chúc bạn thành công :)
http://ub.com.vn/threads/cac-vi-tri-trong-ngan-hang-nhung-dieu-can-biet.232379/

5. NNT
Tôi đang công tác tại môt cty BH của nước ngoài. Giả sư tôi được môt ngân hàng mời đi phỏng vấn. Liệu NH có chấp nhận một ứng viên chỉ có thể nhận việc sau 1 tháng. (Vì nộp đơn xin nghỉ phải tối thiểu 30 ngày)
Rất mong nhận được sự tư vấn góp ý từ quý ban cố vấn.
Chân thành cám ơn!
NNT

Chào bạn NNT,
Khi tuyển dụng một nhận viên có kinh nghiệm và đang làm việc tại một công ty khác, nhà tuyển dụng hoàn toàn hiểu được rằng bạn sẽ phải kết thúc và bàn giao công việc lại trước khi sang ngân hàng, việc này thường mất một khoảng thời gian nhất định. Do đó bạn yên tâm rằng nếu bạn trúng tuyển, chắc chắn nhà tuyển dụng sẽ hỏi khi nào bạn có thể bắt đầu công việc mới? Và việc chọn thời điểm thích hợp là quyền của bạn, nhưng đừng lâu quá nhé. Vì chúng tôi cũng rất nóng lòng được gọi bạn là đồng nghiệp!

6. Nguyễn Hương
Em thấy đề thi vào các ngân hàng có nhiều câu nghiệp vụ, mà em học chuyên ngành tài chính doanh nghiệp chứ không phải ngân hàng thương mại, như vậy khi thi vị trí chuyên viên khách hàng doanh nghiệp thì nên ôn theo hướng như thế nào ạ?

Chào em, để thi vào vị trí chuyên viên quan hệ khách hàng doanh nghiệp, ngoài những kiến thức nằm trong chuyên ngành tài chính doanh nghiệp của em, em cần chuẩn bị thêm kiến thức về nghiệp vụ ngân hàng, các văn bản luật liên quan như:
Quyết định 1627/2001: Quy chế cho vay.
Quyết định 127/2005 sửa đổi 1627 về Quy chế cho vay
Luật tổ chức tín dụng số 47/2010/QH12 ngày 16/06/2010 hiệu lực từ 01/01/2011
Thông tư 02/2013/TT – NHNN ngày 21/01/2013, TT 09/2014/ TT – NHNN ngày 18/03/2014 quy định về phân loại tài sản có. mức trích, phương pháp trích lập dự phòng rủi ro và việc sử dụng dự phòng để xử lí rủi ro
Nghị định 83/2010/NĐ – CP ngày 27/03/2010 và các văn bản liên quan đến đăng kí giao dịch tài sản đảm bảo.

7. Thanh Mai
Chào BTC!
Em là sinh viên năm cuối (đang chờ bằng) của Học viện Ngân hàng, chuyên ngành Tài chính - Ngân hàng. Em học hệ liên thông. Dự kiến em có thể được bằng xuất sắc, Bằng và bảng điểm của em thì khá đẹp nhưng ngoại hình lại rất tệ, em cao có 1m47 thôi ạ. Em là nữ
Em mới thử nộp hồ sơ vào 2 ngân hàng,đều trượt từ vòng hồ sơ, nhưng 1 ngân hàng thì em không biết lý do ( em nghĩ là do chiều cao), ngân hàng thứ 2 thì nói vì em chưa có đủ hồ sơ ( bằng, bảng điểm) và lại là bằng liên thông. Do vậy em dừng lại 1 thời gian và quyết định không rải hồ sơ đến khi có bằng chính thức.
Nhưng nhìn đi nhìn lại em thấy rất mông lung và mơ hồ về ngành mà mình đang theo đuổi:
1. Một số anh chị làm ngân hàng nói với em là ngân hàng giờ áp lực, giờ áp chỉ tiêu, đi sớm về khuya không có thời gian cho gia đình mà lương lại thấp, "muốn chui ra cũng không được sao mày cứ lao vào ", em lại là con gái và thực sự không giỏi trong việc ăn nhậu, tiệc tùng, hơn nữa em cũng bị bệnh dạ dày. Các anh chị lại nói không ăn nhậu không tiệc tùng thì không làm ngân hàng được đâu em ạ.Như vậy có đúng không ạ? Anh chị có kinh nghiệm cho em lời khuyên về môi trường làm việc của ngân hàng được không
2. 2. Em tự thấy mình có điểm mạnh về phân tích và khả năng thuyết trình cũng như làm việc nhóm khi còn ở trường,kiến thức không phải siêu sao nhưng em cũng chăm chỉ học hành nhưng tính em lại quá thẳng, đôi khi hơi bảo thủ, quyết đoán thành ra ngang tàn ( bạn em bảo thế :)), nhiều lúc lại thật quá thành ra ít khéo léo. Mà với cái tính đây mọi người lại nói khó làm ngân hàng nhất là vị trí NV Tín dụng vì không phải hồ sơ nào đến vay cũng hoàn hảo và mình phải có rất nhiều thủ thuật :). Như vậy có đúng không ạ?
3. Chiều cao không có thế nên Giao dịch viên, Quan hệ khách hàng không phải là lựa chọn của em đúng không ạ? Còn các vị trí bên trong như Quản trị rủi ro thì có thể không yêu cầu chiều cao nhưng mà lại yêu cầu kinh nghiệm trong khi em không có kinh nghiệm gì. Thực sự thì em còn rất mơ hồ về các vị trí trong ngân hàng và không biết vị trí nào thì mình có thể phải huy thế mạnh được ạ?
4. Và sau cùng một suy nghĩ bây giờ của em là liệu khả năng, con người, bản chất của em có thực sự phù hợp cho môi trường ngân hàng, em có nên đi làm ở một doanh nghiệp nào đấy. Em cũng rất thích làm giảng viên ngành tài chính ngân hàng ( em phát hiện ra khả năng thuyết trình, trình bày, đứng trước đám đông của mình khá tốt khi học đại học) nhưng cái bằng liên thông, ngoại hình và kinh nghiệm lại cản trở
Anh chị ơi giúp em với, thực sự giờ em như trong mê cung, bố mẹ thì kì vọng ở em rất nhiều, xin anh chị cho em lời khuyên với ạ!
Em xin chân thành cảm ơn ạ!

Chào em, chị rất ấn tượng về câu hỏi “khá dài” của em. Điều đó chứng tỏ em cũng trăn trở và dành cho tình yêu rất nhiều cho ngân hàng phải không :)
Về câu hỏi của em chị sẽ phân tích từng ý một nhé.

Về chiều cao hạn chế của em, có thể em sẽ bị giới hạn cho một số vị trí như Giao dịch viên hay quan hệ khách hàng. Do 2 vị trí này là 2 vị trí thường xuyên phải tiếp xúc với khách hàng, là bộ mặt của ngân hàng. Do vậy yêu cầu ngoại hình ở 2 vị trí này chắc chắn không thể thiếu. Chị nghĩ em nên hướng tới các vị trí thuộc khối back ví dụ như hỗ trợ tín dụng. Đây là vị trí không yêu cầu về ngoại hình như các vị khác.
Có rất nhiều lí do khiến hồ sơ của em bị fail. Chị có chia sẻ khá kĩ trong câu trả lời phần trên của một bạn có thắc mắc giống em. Em tham khảo để tìm ra lí do vì sao CV của mình lại bị fail nhé. Giờ chị sẽ đi vào từng vấn đề chi tiết của em:

1. Đúng là công việc trong ngân hàng khá áp lực. Tuy nhiên dường như những điều mà chị của em nói là đặc thù của vị trí quan hệ khách hàng. Vị trí quan hệ khách hàng là vị trí thuộc bộ phận kinh doanh của ngân hàng, chịu trách nhiệm trực tiếp về mặt chỉ tiêu. Nên áp lực doanh số là một đặc trưng của vị trí này. Còn về việc “muốn chui ra mà không được sao em lại chui vào” thực sự chị nghĩ em không nên vì câu nói đó mà hoang mang, mà hãy thử đặt lại câu hỏi, nếu công việc ấy như vậy, tại sao người ta lại không từ bỏ để đi tìm công việc tốt hơn. Phải không? Ngay cả trên diễn đàn Ub, rất nhiều UBer là các banker trong ngân hàng chia sẻ về sự mệt mỏi của mình, tuy nhiên nếu bảo rằng từ bỏ, chị tin không mấy ai từ bỏ. Vì xét về cơ bản, ngân hàng vẫn là một trong những khối ngành có môi trường làm việc chuyên nghiệp và mức đãi ngộ cao so với nhiều ngành nghề khác. Làm ngân hàng là phải ăn nói giỏi, nhậu nhẹt giỏi, quan điểm này không đúng hoàn toàn. Như chị đã nói, ý kiến của chị em đang hoàn toàn nói về vị trí quan hệ khách hàng thì phải. Nếu như em cảm thấy áp lực doanh số, việc tiếp xúc với người khác nhiều không hợp với em thì như chị đã nói, em nên hướng tới vị trí hỗ trợ tín dụng, là vị trí làm việc chủ yếu với hồ sơ, giấy tờ, không chịu áp lực chỉ tiêu (Nếu có thì rất ít), không phải đi tiếp khách hay nhậu nhẹt.

2. Đúng như em nói là trong giao tiếp đôi khi sự bảo thủ sẽ là một trở ngại của mình. Sự kiên định của em là rất tốt tuy nhiên em vẫn cần thêm sự khéo léo, linh hoạt trong xử lí tình huống. Đấy cũng là một trong những tố chất mà một chuyên viên quan hệ khách hàng cần phải có.

3, Đây là câu hỏi liên quan đến vị trí trong ngân hàng. Em tham khảo tại topic này nhé.
http://ub.com.vn/threads/cac-vi-tri-trong-ngan-hang-nhung-dieu-can-biet.232379/

4. Muốn biết mình có thực sự hợp với điều gì đó hay không, em đừng nghĩ mà hãy làm. Chỉ có dấn thân vào nó em mới biết được nó có hợp với em hay không. Biết đâu em có những năng lực tiềm ẩn mà chưa có cơ hội để phát huy. Có thể em tốt hơn em nghĩ đấy. Dù sao hãy cứ dấn thân, em cũng không mất gì mà. Phải không?

8.Hoàng Anh
Khi em đi phỏng vấn vị trí Chuyên viên khách hàng cá nhân, nhà tuyển dụng có hỏi, nếu ngân hàng giao cho em chỉ tiêu dư nợ là 2 tỷ thì em sẽ tìm kiếm khách hàng như thế nào. Em trả lời là sẽ tìm người thân, bạn bè của em có nhu cầu. Nhà tuyển dụng vẫn chưa hài lòng với câu trả lời của em. Xin hỏi phải trả lời như thế nào?
9. Nguyễn Lan Hương.
Nếu Ngân hàng phỏng vấn đưa cho em câu hỏi: Làm thế nào để em huy động được 5 tỷ trong vòng 1 tháng mà không cần đến các mối quan hệ người thân? thì em nên trả lời như thế nào ạ? Bởi vì thực sự với một sinh viên mới ra trường thì không tận dụng những mối quan hệ người thân, bạn bè thì rất khó để huy động. Nếu em trả lời rằng: Em sẽ sử dụng hình thức Telesales, tận dụng nguồn khách hàng cũ của ngân hàng là những khách hàng đã từng gửi tiền tại ngân hàng nhưng hiện nay đã rút hết để thuyết phục họ gửi lại. Câu trả lời này theo anh, chị thì sao ạ?
Em xin chân thành cảm ơn!
10. Bùi Hương Lan
Làm thế nào để kiếm được khách hàng (cá nhân + doanh nghiệp) khi mình là sinh viên mới ra trường và đang dự tuyển vào vị trí chuyên viên khách hàng? Đặc biệt là đối với các gói cho vay sản xuất kinh doanh, cho vay xây dựng nhà, mua đất?
11. Nguyễn Minh Tường
Em đi phỏng vấn vị trí CVQHKH và thường được hỏi cách thức để hoàn thành chỉ tiêu (Huy động 2-3 tỷ VNĐ/ tháng). Vậy nên trả lời thế nào là hợp lý nhất (em chưa có kinh nghiệm).

Chào các em, cả 4 câu hỏi của các em đều có chung một thắc mắc về cách thức để trả lời những câu hỏi về chỉ tiêu trong phỏng vấn nên chị sẽ trả lời chung cho cả 4 em nhé. Thực tế, khi phỏng vấn vị trí quan hệ khách hàng (Cá nhân + Doanh nghiệp), một câu hỏi không thể thiếu trong buổi phỏng vấn đó là cách thức tìm kiếm khách hàng, có thể nhà tuyển dụng sẽ hỏi chung cả 2 sản phẩm là dự nợ hoặc huy động. Hoặc sẽ hỏi từng cái.
Mục đích những câu hỏi này của nhà tuyển dụng là để xem cách các em tư duy như thế nào. Các em có thể đã nghe qua cách trả lời câu hỏi này, là qua người thân, bạn bè, internet, data cũ của ngân hàng…Tuy nhiên điều chị muốn nói ở đây là, vốn dĩ mỗi câu hỏi nhà tuyển dụng đưa ra không có một cách trả lời nào đúng và tuyệt đối cho tất cả mọi người cả. Đặc biệt là câu hỏi này, điều nhà tuyển dụng muốn nhìn thấy là cách các em tư duy vấn đề, từ những kinh nghiệm thực tế của các em.
Trên diễn đàn UB, đã có nhiều topic chia sẻ về câu hỏi này, thậm chí không chỉ đơn giản là chia sẻ về một câu hỏi phỏng vấn mà có những topic là của những anh chị làm banker chia sẻ cách tìm kiếm khách hàng trong thực tế. Dưới đây là link của các topic này, các em tham khảo nhé.
Chị hi vọng rằng, sau khi đọc những topic này, các em sẽ tự đưa ra cho mình một sơ đồ tìm kiếm khách hàng của riêng mình, hãy khai thác và tư duy theo cách của mình. Đừng sao chép một cách máy móc. Hãy thử nghĩ nếu như 10 người đều trả lời một cách giống nhau thì kết quả như thế nào, các em hãy thử tưởng tượng. Và khi trả lời một vấn đề nào đó, các em cần thực sự hiểu bản chất. Ví dụ, các em trả lời rằng, huy động từ người thân của mình. Nhà tuyển dụng hỏi, em dự kiến huy động được bao nhiêu, người thân của em làm gì? Em sẽ trả lời như thế nào. Nếu trước đó, em chưa thật sự tư duy là mình sẽ huy động từ người thân như thế nào. Hay em tìm kiếm trên internet, Nhà tuyển dụng hỏi vậy em tìm kiếm như thế nào. Đến bước này, nhiều bạn ứng viên không trả lời được, vì thực tế các bạn ấy chưa từng thử. Vậy nên thực ra đối với câu hỏi này, mỗi người sẽ có một hướng khác nhau dù cái sườn cơ bản người thân, mạng, data cũ… thì vẫn thế. Quan trọng là cách thức thực hiện và tiếp cận với nó.
“Trên thế giới làm gì có đường
Người ta đi mãi thì thành đường thôi”
http://ub.com.vn/threads/cach-tim-kiem-khach-hang-ca-nhan.8248/
http://ub.com.vn/threads/cach-thuc-tiep-can-khach-hang-ca-nhan-moi.1309/
http://ub.com.vn/threads/huong-dan-cach-tim-kiem-tiep-can-khdn-moi.231177/
http://ub.com.vn/threads/cach-tim-kiem-khach-hang-doanh-nghiep-tren-dia-ban.103435/

12.
Chỉ tiêu của em là phải cho vay bằng được 4 cái ô tô trong vòng 1 tháng.Hãy nêu chi tiết các bước em làm để hoàn thành nhiệm vụ (không tính cách vào các showroom triển lãm vì đã có rất nhiều ngân hàng vào đó đặt đề với khách hàng trước em rồi)

Chào em, vốn dĩ không có các bước chi tiết để hoàn thành nhiệm vụ nào ở đây cả. Mỗi người sẽ có một cách tiếp cận, xử lí khác nhau. Cách này có thể hợp với người này, nhưng có thể sẽ không hợp với một người khác. Cuộc sống này vốn dĩ không tồn tại một cuốn cẩm nang nào hướng dẫn chi tiết các bước để thành công khi làm một việc nào đó.
Em có thể tham khảo kinh nghiệm thực tế từ các anh chị đi trước chia sẻ lại trên diễn đàn, từ đó tìm ra cách riêng cho mình. :) Chúc em thành công nhé.

Ra trường được gần một năm và tình trạng của mình gần giống như bạn số 7 Thanh Mai :) Dù giờ đang làm việc cho một công ty tư nhân nhưng mình vẫn luôn theo dõi UB, rồi sẽ có một ngày mình có những đồng nghiệp làm ngân hàng ;)

Ra trường được gần một năm và tình trạng của mình gần giống như bạn số 7 Thanh Mai :) Dù giờ đang làm việc cho một công ty tư nhân nhưng mình vẫn luôn theo dõi UB, rồi sẽ có một ngày mình có những đồng nghiệp làm ngân hàng ;)
chúc bạn đạt được mơ ước của mình sớm nhất :D

kinh tế phát triển theo chiều hướng tốt đó chứ, chúc cả nhà sớm có việc như ý

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,230
Thành viên mới nhất
caipiaovn200