Buồn và bức xúc

永远是多久

Thành viên
- Đang rất bức xúc các bác ah, có gì cứ gạch đá thoải mái. Thanks và thân ái.

Dear Ban lãnh đạo Ngân Hàng bưu điện Liên Viêt- Liên Việt Post Bank

Tôi xin được giấu tên khi viết Email này gửi cho Quý ngân hàng để phản ánh 1 trường hợp của bạn tôi đang làm việc tại Ngân hàng - Chi nhánh Hải Phòng . Tôi biết đến Ngân hàng vào năm 2013 khi vừa tốt nghệp ra trường và sự lựa chọn đầu tiên cho 1 công việc đầu tay là Giao dịch viên của quý ngân hàng, được biết đến với những chế độ đãi ngộ tương đối hấp dẫn cũng như những thử thách qua việc phỏng vấn. Có lẽ đó là sự lựa chọn hơi vội vàng nhưng cũng là bước khởi đầu đầy thú vị khi tôi chưa thể khẳng định bản thân mình tại quý ngân hàng đây. Tuy nhiên tôi không hề hồi hận về việc đó mà cảm thấy đó sẽ là 1 điều thích thú để tôi chinh phục và càng đáng để tôi bận tâm hơn khi 1 người bạn của tôi được trúng tuyển vào quý ngân hàng. Không có gì ngoài dự đoán khi anh bạn của tôi đã từng có 1 năm kinh nghiệm ở ngân hàng trước đó. Khi mà giờ đây lại thêm 1 năm trôi qua, anh bạn tôi đã có được không ít những gì học được thêm, cũng như rất nhiều, rất nhiều điều những người anh, người chị, người bạn ở tại Chi nhánh truyền thụ lại, tôi cũng được nghe kể qua về những sự hào hứng của những người đến sau này và những sự ra đi sau đó qua lời kể của anh. Và tôi không ngờ được giờ đây " sự ra đi " này lại xảy ra với 1 nhân viên " không quá ưu tú " nhưng không thể nói là " không hợp " với nghề " Ngân hàng " - 1 vị lãnh đạo của anh bạn tôi đã nói. Tôi xin giới thiệu sơ qua về người bạn của tôi trước khi công tác tại quý Ngân hàng. Bạn tôi xét cho cũng về gia đình không phải khá giả gì, là một người biết vươn lên trong cuộc sống, không ngại khó khăn. Đối với ngân hàng trước kia bạn tôi làm, anh đã có thể qua 275 người để vào vị trí tuyển chỉ có 1, đó là điều đối với riêng tôi - vô cùng ngưỡng mộ, ở nơi cũ lúc đó tuy là người lần đầu bước chân vào cái thế giới như người ngoài tưởng rằng " làm ngân hàng lắm tiền " còn đặc biệt hơn lại là bộ phân Tín Dụng. Nhưng điều đâu tiên bạn tôi tự đặt ra không phải là lợi ích nhận được mà sẽ là khó khăn phải đối mặt - luôn cẩn thận lên hàng đầu. Đó chưa hẳn để khẳng định hết lòng vì công việc nhưng là 1 sự khởi đầu không phải mấy ai cũng có thể vượt qua. Lý do xin thôi ở nơi làm việc cũ tôi chỉ xin kể sơ qua - chỉ vì 1 lần nêu ra ý kiến của bản thân trong cuộc họp với vị Phó giám đốc ( là nữ ) mà bạn tôi xin tự nguyện nghỉ việc mặc dù sau đó bạn tôi đã được chi nhánh chính ở HN mời lên đó công tác nhưng từ chối vì lý do riêng. Với 1 vị lãnh đạo chỉ lấy ý kiến của bản thân là quan trọng, luôn cho rằng mọi nhân viên của mình làm việc đều có sai sót. Đấy không hẳn là sai nhưng chắc chắn sẽ tạo áp lực cho mọi người và khó có thể vì thế mà chuyên tâm với công việc của mình.

Và đến với quý công ty, bạn tôi đã dốc hết sức mình để làm việc và đã định hướng rằng đây sẽ là nơi công ăn việc làm ổn định khi có ban lãnh đạo ( đều là nam ) dễ dàng trao đổi, tiếp nhận ý kiến, cởi mở với nhân viên. Rồi cứ thế thời gian qua đi 1 năm. Khi sự việc xảy ra và tôi được nghe kể lại, có thể tôi sẽ bỏ xót chi tiết nào đó, nhưng nếu tôi biết chi tiết hơn thì có lẽ tôi sẽ không ngồi đây âm thầm và viết bức tâm thư này để gửi cho quý công ty . Có 1 bộ hồ sơ của 1 khách hàng Doanh nghiệp ( tương đối lớn ) mà bạn tôi cùng lãnh đạo và đồng nghiệp đi thẩm định. Tất cả đều xong xuôi và chỉ đợi làm thủ tục là xong. Nhưng trong quá trình làm thủ tục còn phải qua nhiều bộ phận kiểm tra và xử lý, trước khi hồ sơ gửi cho bạn tôi để soạn và trình lên lạnh đạo xét duyệt rồi chuyển qua cho Khách hàng, nhưng xảy ra sự cố là trên hợp đồng ghi sai Tên khách hàng ( giải thích sơ qua sẽ là hợp đồng này có 2 người đứng tên ). Sau khi sự việc xảy ra, bộ hợp đồng này đã bị bàn giao chậm nửa tiếng và sau đó - cuối giờ cũng ngày hôm xảy ra việc bạn tôi nhân được tin ngừng ký hợp đồng của ban lãnh đạo. Sau đó bạn tôi có vào và giải thích, trình bày rõ ràng quy trình v....v.... với ban lãnh đạo nhưng đổi lại không phải là một câu " để xem xét " hay một thời gian cụ thể để điều tra, có thể đứng ở cương vị lãnh đạo 1 chi nhánh có nhiều vấn đề phải giải quyết phải đau đầu nhưng cái việc đuổi việc 1 người có năng lực lại thật quá dễ dàng. Tôi nói bạn tôi là người có năng lực không phải là không có bằng chứng, tôi từng tiếp xúc qua với đồng nghiệp cũng như lãnh đạo ở nơi này, tôi có thể thấy phản ánh của họ, không riêng gì tôi khi biết được sự việc đa số đồng nghiệp ở đó đều rất bất mãn với cách hành sự này của ban lãnh đạo ( ban lãnh đạo ở đây theo tôi biết qua chỉ có 2 người ) họ có vào và giải thích lại, nhưng rồi ngày ngày qua đi, những lời nói dường như chỉ từ tai này sang tai kia, những lời động viên an ủi của đồng nghiệp đến bạn tôi cũng nhiều dần. Anh không lời oán trách gì chỉ chẹp miệng nói với tôi có lẽ "số quá đen " , mọi người có biết ở bộ phận hiện tại của anh có bao nhiều người không? Vẻn vẹn có 3 người ( + cả trưởng phòng ) và có bao nhiêu bộ hồ sơ phải giải quyết ( còn chưa kể những người chuyển sang bộ phận khác bàn giao ) mấy trăm bộ ( con số cụ thể tôi không rõ ). Khi phải nhận những bộ hồ sơ dang dở, khi ở văn phòng áp lực công việc nhiều, số lượng công việc quá tải, bạn tôi không ngại ở lại tăng ca, 8 đến 9h tối mới về, trong những cuộc họp phản ánh của chi nhánh, nếu được hỏi đến có ý kiến gì không cũng chỉ nói 1, 2 câu về máy móc không hề đả động gì đến tình hình khác. Một phần nào tôi hiểu được vị trí làm lãnh đạo mang trong mình nhiều trách nhiệm. Lẽ ra tôi cũng không viết email này, chỉ là bạn tôi giờ phải ép viết đơn thôi việc? Sau những gì đã xảy ra và trải qua, quả thực tôi không thể kìm nén bức xúc được, lý do gì bạn tôi phải viết? Không vi phạm kỷ luật,nội quy. Công việc chấp hành tốt. Lý do gì vậy? Quý ngân hàng có thể giải thích dùm tôi được không? Đừng nói áp dụng điều lệ "Nhất hậu duệ, nhì quan hệ, ba tiền tệ, bốn "trí tuệ", thủ khoa mặc kệ " .Chỉ là câu nói chế thôi nhưng tôi thấy nó có phạm trù rất là rộng và chân thực.

Nếu trong quá trình viết email này có nhiều điều không phải hay không hiểu, xin quý Ngân hàng bỏ qua cho vì tôi đang ở tình trạng rất bức xúc. Để biết thêm tính chân thực và chi tiết hơn, quý ngân hàng có thể hỏi bất kỳ ai trong chi nhánh đó. ( Ngoại trừ mấy vị lãnh đạo ).

Nói vui và cũng là 1 câu chân thành: Tuy rằng sẽ R.I.P với công việc của bạn tôi, nhưng có lẽ thấy anh thoải mái trong cuộc sống hằng ngày, với người có năng lực như anh, tôi không bao giờ sợ anh sẽ thất nghiệp, tránh xa khỏi những con người như vậy( con người nói riêng ). Tôi thấy vui mừng thay.

Thân ái và chào vĩnh biệt Ngân hàng đầu tiên mà tôi từng mơ ước.

Thanks

:(sock quá, trước giờ e vẫn ngưỡng mộ các a c làm liên việt vì rất thân thiện.:(

Mình viết bài này cũng chỉ là phản ánh qua được thôi, vì những người ở đấy mình tiếp xúc qua họ cũng nhiệt tình và tếu lắm, nhưng cách xử sử việc này của bạn mình quả thực khiến mình rất bức xúc. ( ý mình nói là lãnh đão đó ) .

Mình viết bài này cũng chỉ là phản ánh qua được thôi, vì những người ở đấy mình tiếp xúc qua họ cũng nhiệt tình và tếu lắm, nhưng cách xử sử việc này của bạn mình quả thực khiến mình rất bức xúc. ( ý mình nói là lãnh đão đó ) .
sao bạn k gửi thẳng đến mail của bên liên việt nhỉ?

gửi thẳng đến email huongvieccanlamngay@lienviet.... á :) . Quy trình LPB giờ phức tạp lắm, sếp mà không thông thì đừng mong chạy theo KH, phải bắt KH chạy theo mình ...may ra tồn tại được.

gửi thẳng đến email huongvieccanlamngay@lienviet.... á :) . Quy trình LPB giờ phức tạp lắm, sếp mà không thông thì đừng mong chạy theo KH, phải bắt KH chạy theo mình ...may ra tồn tại được.
quy trình phức tạp cũng có lý do của nó chứ. còn bạn ấy bức xúc thì gửi thẳng vao mail của bên liênviệt chứ viết lên đây thì làm gì có sếp nào bên ấy đọc được chứ? vậy thì bạn ấy viết bức thư này cũng vô ích.

Chủ top cứ làm bank vài năm nữa đê, khắc biết khối phen "phũ" như thế :p

Chấp nhận thôi hà, làm ngân hàng mà không có mối quan hệ sau thì sếp đặt đâu bạn phải ngồi đó thôi. Bức xúc vào đây viết thì cũng không lãnh đạo nào xem được đâu bạn. Hoặc có xem cũng coi như không thôi.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,226
Thành viên mới nhất
A Girl A Gun A
Back
Bên trên