HOT Bankers Talk: Chiều cao hạn chế và cơ hội thi ngân hàng

Vậy là một tuần mới đã bắt đầu. Bankers Talk xin chúc các bạn một tuần mới tràn đầy năng lượng :)
Chương trình Bankers Talk lên sóng trong tuần này sẽ gửi đến các bạn các câu hỏi với chủ đề: Chiều cao hạn chế và cơ hội thi ngân hàng.
Trong quá trình tổng hợp các ý kiến, thắc mắc của các bạn, có rất nhiều câu hỏi thắc mắc về vấn đề chiều cao khi thi ngân hàng. Chuyên mục Bankers Talk tuần này hi vọng giải đáp được phần nào thắc mắc của các bạn
. :) :)

1. Vũ Như Quỳnh – TP Hà Nội
Em cao 1m50 có được ứng tuyển không ạ?

Trả lời: Em có thể ứng tuyển.
Về tiêu chuẩn thi tuyển của đa số Ngân hàng hiện tại đều quy định chiều cao của nữ từ 1m55 hoặc 1m60 trở lên. Tuy nhiên, em chỉ cần điền thông tin trong CV là chiều cao của em đạt min tiêu chuẩn để đúng yêu cầu xét tuyển là được (ví dụ: 1m55). Vì quan trọng đầu tiên là em phải qua được vòng sơ loại hồ sơ, sau đó tùy kết quả nếu được thi tuyển và qua vòng thi tuyển thì em mới hẵng lo vấn đề chiều cao. Lúc ấy em có thể sử dụng các công cụ hỗ trợ như dép cao để bù trừ khuyết điểm. Rất ít Ngân hàng nào căng dây để đo chiều cao nên hãy tự tin để làm bài và PV nhé. (Trừ 1 số NH như VCB có đo chiều cao khi nộp hồ sơ, còn lại nếu nộp CV qua mail thì em yên tâm nhé)

2. Trần Thị Minh Nguyệt – TP Hà Nội
Cho em hỏi có phải cứ thi vào ngân hàng là đều yêu cầu ngoại hình không ạ??? Em xin cảm ơn !!!

Trả lời:
Không phải cứ thi vào NH là đều yêu cầu ngoại hình. Tùy vị trí công việc để đánh giá. Ví dụ công việc ở bộ phận front office, tiếp xúc nhiều với KH thì vấn đề ngoại hình là 1 khía cạnh để xét tuyển. Ở bộ phận Back office chủ yếu liên quan xử lý hồ sơ thì nó ko đòi hỏi lắm. Tuy nhiên vẫn phải đáp ứng 1 số tiêu chuẩn chung về sức khỏe (không dị hình, dị dạng, không bị tật…) để đáp ứng yêu cầu làm việc.

3. Bảo Ngọc – TP Hà Nội
Em xin chào các anh chị trong Ban tư vấn. Em là sinh viên mới tốt nghiệp trường Học Viện Tài chính, em không học chuyên ngành ngân hàng, sau đây em xin có câu hỏi tới ban tư vấn. Xin ban tư vấn cho em hỏi là làm thế nào để em có thể tìm được 1 vị trí tại ngân hàng với chiều cao 1m57, và không giỏi tiếng anh ạ. Em thấy mấy ngân hàng đều tuyển nữ 1m60 trở lên, mà bạn bè em có mấy người 1m60 đâu, đa số 1 mét năm mấy. Rất khó khăn ạ. Mà em lại rất muốn được làm ngân hàng, em xin anh chị tư vấn cho em là em có thể thi tuyển vào vị trí nào được ạ.

Trả lời:
Với chiều cao 1m57 của em thì không đáng ngại khi thi vào NH. Vì theo yêu cầu của nhà tuyển dụng là 1m60 nhưng 1m57 với 1m60 thì cũng không khác biệt nhiều. Em chỉ cần thể hiện trên CV là chiều cao của em tối thiểu đạt 1m60 là đc. Đến khi đã qua vòng sơ loại hồ sơ, em có thể thi tuyển và PV thì em có thể sử dụng các biện pháp hỗ trợ như giày, dép cao là được.
Phần quan trọng là lựa chọn vị trí công việc phù hợp với em. Điều này phụ thuộc vào kiến thức chuyên môn của em. Em phải đọc thật kỹ các mô tả chuyên môn công việc trong những đợt tuyển dụng để biết công việc nào phù hợp với chuyên môn và ưu điểm của em. Có một số TH anh được biết, nhiều SV học chuyên ngành Bảo hiểm hay Kế toán vẫn trở thành Chuyên viên QHKH của NH bình thường. Do đó, điều đầu tiên là em phải xác định được em có kỹ năng trong mảng nào, sau đó đọc mô tả chi tiết công việc theo thông báo tuyển dụng. Và chọn công việc ứng tuyển phù hợp. Nếu em cung cấp thêm những thông tin về chuyên môn, kinh nghiệm, sở trường..thì anh sẽ dễ dàng tư vấn công việc cụ thể cho em hơn. Nếu em cảm thấy cần bổ sung kiến thức về Ngân hàng thì có thể tham gia khóa học Easy banker của UB để cập nhật kiến thức chuyên môn và kỹ năng mềm. Thế nhé, đừng lo về vấn đề chiều cao. Cố lên! :)
.
4. Xuân Trường – TPHCM
Em là nam nhưng chỉ cao 1m55. Em có nộp hồ sơ vào nhiều ngân hàng vị trí nhân viên tín dụng nhưng không có kết quả, em nghĩ có thể là do ngoại hình không tốt.
Em nghe nói vị trí back thì không yêu cầu ngoại hình như Hỗ trợ tín dụng. Nhưng vị trí đó đều yêu cầu kinh nghiệm.
Giờ em hoang mang quá không biết phải làm sao. Anh/Chị có thể tư vấn cho em có nên nộp hồ sơ nữa không ạ?
Nếu tiếp tục nộp thì các bước tiến hành cụ thể như thế nào để che dấu điểm yếu?
Em học trường ngoài công lập. Bằng khá.

Trả lời:Thực tế vị trí QHKH là 1 vị trí tiếp xúc và ngoại giao nhiều nên yêu cầu về ngoại hình là không thể thiếu. Đối với vị trí back như nhân viên Hỗ trợ tín dụng thì anh nghĩ sẽ hợp với em hơn nếu xét về khoản xét tuyển sơ bộ chứ chưa tính đến chuyên môn nhé. Vấn đề về kinh nghiệm thì em có một cách để khắc phục như sau:
- Vấn đề trình bày kinh nghiệm trong CV xin việc: Đầu tiên là em nghiên cứu kỹ về công việc mà em muốn nộp hồ sơ, ví dụ: Hỗ trợ tín dụng là làm những gì, cần có những kỹ năng gì để làm việc. Ok. Em phải nắm rõ những vấn đề ấy như thực tế là em đã từng làm 1 công việc như thế. Sau đó ta sẽ tiền hành “làm đẹp” cho hồ sơ CV. Bằng cách ở mục tập sự kinh nghiệm làm việc, em sẽ ghi là đã làm thực tập sinh hoặc nhân viên t tại vị trí hỗ trợ tín dụng trong 1 thời gian khá dài, khoảng 6 thángem được làm việc thực tế từ khâu soạn hồ sơ giải ngân, hỗ trợ chuyên viên làm hồ sơ đăng ký giao dịch bảo đảm, hồ sơ quản lý sau cho vay…Lý do vì sao ghi là thực tập sinh là bởi em sẽ không cần show ra các giấy tờ chứng minh việc em đã làm ở đấy thực sự hay không. Nếu em ghi là nhân viên thì bắt buộc em phải có HĐ LĐ hoặc thư mời làm việc. Do đó, sẽ rất khó để em bổ sung. Ngoài kinh nghiệm ở vị trí như trên, em có thể bổ sung 1 vài kinh nghiệm có liên quan đến hoạt động NH như làm Cộng tác viên cho NH A, B gì đấy.
- Vấn đề trình bày kinh nghiệm khi phỏng vấn: Vấn đề mấu chốt là khi em PV, họ sẽ hỏi những câu hỏi liên quan chuyên môn. Do đó, em phải chuẩn bị kiến thức đủ để chiến đấu. Em nên tham khảo thực tế các công việc của 1 nhân viên Hỗ trợ tín dụng để có thể có được những kinh nghiệm từ những anh/chị đi trước. Phải luôn tỏ ra và nhớ là mình đã là người có kinh nghiệm nhé. :)
Vì hồ sơ bây giờ phần lớn các NH đều chấp nhận phương thức gửi qua email. Nó không mất nhiều công sức và thời gian để gửi. Do đó, anh khuyên em nên tìm hiểu các cách để làm hồ sơ em tốt lên (bổ sung khoản kinh nghiệm làm việc) và cứ gửi dự tuyển nhé. Đừng bỏ cuộc. Chúc em có đủ may mắn để qua được những khó khăn ban đầu của quá trình tuyển dụng. :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Nói để động viên các em đang tự ti về chiều cao. Chị là girl, chỉ đc mỗi cái nhìn mặt mũi sáng sủa thôi còn thì thấp ơi là thấp. Chỉ 1m50 thui.
Nhưng chị đi thi font hay back ở 4-5 Ngân hàng đều qua đó. Giờ thì chị đang làm back rồi. Quan trọng là mình tự tin, phong thái tốt, chuẩn bị kỹ càng.
Với các bạn nữ: lúc đi thi mình ăn mặc đẹp, thanh lịch 1 chút thì các anh chị phỏng vấn sẽ bị phân tâm vào cái khác mà ít để ý chiều cao của em hơn. Nhưng vẫn phải nhớ đi guốc cao nhé (Cao vừa phải, tầm 7cm thôi, vì người thấp mà đi cao quá nhìn ko phù hợp lắm :D)

Nếu thi vào vị trí back thì đâu có quan trọng ngoại hình lắm đâu, với lại ngoài ngoại hình ra còn nhiều yếu tố khác nữa cơ mà. :D

Nói để động viên các em đang tự ti về chiều cao. Chị là girl, chỉ đc mỗi cái nhìn mặt mũi sáng sủa thôi còn thì thấp ơi là thấp. Chỉ 1m50 thui.
Nhưng chị đi thi font hay back ở 4-5 Ngân hàng đều qua đó. Giờ thì chị đang làm back rồi. Quan trọng là mình tự tin, phong thái tốt, chuẩn bị kỹ càng.
Với các bạn nữ: lúc đi thi mình ăn mặc đẹp, thanh lịch 1 chút thì các anh chị phỏng vấn sẽ bị phân tâm vào cái khác mà ít để ý chiều cao của em hơn. Nhưng vẫn phải nhớ đi guốc cao nhé (Cao vừa phải, tầm 7cm thôi, vì người thấp mà đi cao quá nhìn ko phù hợp lắm :D)

Liệu có front nổi với bạn Vietin không nhỉ :D

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,232
Thành viên mới nhất
xo88s
Back