Bạn đang làm tất cả mọi việc hay chỉ việc ưu tiên

Khi dành nhiều thời gian, tâm trí & công sức của mình đầu tư cho việc tổ chức kế hoạch và sắp xếp công việc ưu tiên trước khi bắt tay hành động, bạn sẽ làm được nhiều việc hữu ích tạo ra kết quả hơn với tốc độ nhanh hơn. Nhiệm vụ nào càng quan trọng, ưu tiên và có giá trị, bạn càng có thêm động lực và sự tập trung cao độ để vượt qua trì hoãn để hoàn tất công việc.

Để mỗi người làm việc năng suất & tích cực nhất, hãy liệt kê và phân chia tất cả công việc mà bạn cần thực hiện trong ngày hay tuần thành 03 danh sách với mức độ ưu tiên như sau:

PHẢI LÀM
Đây là những việc thiết yếu, phức tạp và quan trọng nhất mà bạn buộc phải giải quyết ngay lập tức. Bạn sẽ chỉ làm những công việc kém quan trọng khác sau khi và chỉ khi những việc trong danh sách này hoàn thành.

NÊN LÀM
Các công việc này chỉ mang lại lợi ích tương đối và mang tính quy trình hay có liên quan hỗ trợ đến việc của người khác.

GIAO PHÓ & GẠT BỎ
Người làm việc hiệu quả là làm đúng việc chứ không phải là người làm tất cả mọi việc. Đừng lúc nào cũng cố gắng hoàn thành tất cả công việc mình được phụ trách. Hãy phân công cho người khác có đủ năng lực giải quyết hoặc thậm chí gạt bỏ những việc không hề mang lại giá trị nào để bạn tập trung hoàn thành công việc PHẢI LÀM.

Trên lý thuyết những việc thiết yếu và quan trọng chỉ chiếm 20% trên tổng khối lượng công việc. NHƯNG sự thật thì hầu hết chúng ta đều thấy việc nào cũng quan trọng và cấp bách thực hiện. Bạn sẽ mất khá nhiều thời gian thực hiện và trải nghiệm để đạt được điều này.

Với 03 danh sách rõ ràng này, bạn hoàn toàn có thể tổ chức lại công việc của mình và nhanh chóng tập trung vào những việc quan trọng. Khi điều này trở thành thói quen, thành công của bạn sẽ được xây dựng trên cơ sở vững chắc hơn.

Nguồn Vietnam Banking Careers

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,229
Thành viên mới nhất
dkdagasv388
Back