Bài tập cho vay từng lần

razor

Thành viên mới
Các anh chị ơi, giúp em làm trọn vẹn bài này với, em thắc mắc quá mà không biết làm thể nào cho đầy đủ.

Công ty lắp máy điện nước có nhu cầu vay từng lần để thực hiện một hợp đồng ký giữa Công ty lắp
máy điện nước và một Công ty liên doanh, nhận mua và lắp đặt trạm biến áp, thiết bị lạnh. Tổng giá trị hợp
đồng khoán gọn: 4.540 triệu đồng (giả thiết coi như hợp đồng đảm bảo nguồn thanh toán chắc chắn), thời
gian thực hiện hợp đồng từ tháng 1/7/200X đến tháng 1/11/200X phải bàn giao. Bên A ứng trước vốn là:
1.000 triệu đồng, số tiền còn lại sẽ được thanh toán sau 1 tháng khi công trình bàn giao.
Trong tháng 6/200X, công ty có xuất trình một hợp đồng đã ký để mua máy biến áp và các thiết bị
lạnh trị giá 4.000 triệu đồng, phải thanh toán tiền ngay trong tháng.
Biết rằng:
- Lãi suất vay hiện hành: 0,8%/tháng
- Vốn tự có tham gia: 500 triệu đồng
- Tổng chi phí cho việc vận chuyển và lắp đặt thiết bị: 300 triệu đồng
Yêu cầu:
1. Hãy cho biết ngân hàng có nên giải quyết cho vay đối với công ty hay không? Tại sao?
2. Theo anh (chị ) mức cho vay và thời hạn vay tối đa là bao nhiêu?

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Theo mình sẽ giải như thế này:
Thứ nhất xác định thời kỳ ngân quỹ: Từ khi mua thiết bị ---> được trả tiền: 6/2011 ---> 12/2011: 6 tháng (làm nháp thui nhé)
+ Tổng vốn đầu tư = 4.000+300 = 4.300 trđ., Giá trị hợp đồng = 4.540 trđ
--> LNTT &LV= 4.540 - 4.300 = 240 trđ.
---> Tỷ lệ sinh lời= (LNTT&LV/ Tổng VĐT)/ chu kỳ ngân quỹ
= (240/4300)/6 = 0.93 % / tháng > 0.8% = lã suất / tháng
---> DA có khả thi và hiệu quả về mặt tài chính. ---> NH có thể cho vay.
Nhu cầu vay vốn = (Tổng vốn đầu tư - Khấu hao TSCĐ) - VTC- Vốn #
= 4.300 - 500 - 1.000
= 2.800 trđ. (1)
Giả sử khả Nguồn vốn của ngân hàng và mức cho vay max( theo Giá trị TSBĐ & Luật quy định) thoả mã (2)
----> Mcv= min(1,2) = 2800 trđ.
Tcv = Chu kỳ ngân quỹ = 6 tháng.
Vậy Ngân hàng có thể cho vay và cho vay vs mức 2800 trđ trong vòng 6 tháng.
Đây là cho vay Từng lần tài trợ vốn lưu động chứ ko phải dự án trung , dài hạn, cũng ko xét dòng tiền hiện tại và tương lai nên ko xét đến IRR như một số bạn nói. híc

Ban ah, cách giải của bạn rất hay, đáp án đúng nhưng theo mình chưa thật sự chính xác
bởi vì nếu cũng đề bài y như thế, với lãi suất vay hiện hành là 1%/tháng thì cách làm của bạn cho ra kết quả là dự án không hiệu quả. Nhưng mình chứng minh được là với mức lãi suất là 1% lợi nhuận của Dự án > 0. Dự án vẫn hiệu quả
Chi phí thiết bị 4300
Nguồn tài trợ dự án
- Vốn tự có tham gia 500
- Vốn ứng trước của bên A 1000
- Vay, thời hạn 6 tháng 2800
Lãi suất 0.01 Chi phí lãi 168
Tổng chi phí 4468
Doanh thu 4540
Lợi nhuận 72 > 0
Lúc nãy mình Cop từ Excell ra luôn nên nhìn không rõ, Bạn luanfv xem lại nhé
Các bạn cho ý kiến nhé

Mình nghĩ các bạn nên bám vào đề

bám vào đề để làm chứ ko phải bài các bạn cho giả định nuôi heo hay nuôi bò! Bài đã nói rõ ràng là sau 1 tháng hoàn thành dự án bên kia sẽ trả 100% hợp đồng.
Còn bạn Prince ạ: Mình cũng cảm ưn bạn và ko hiểu bạn tại sao trong cái tổng chi phí của bạn ko tính đến chi phí vốn tự có. trong khi vốn tự có là một nguồn vốn có chi phí rất cao.

Trong Tổng chi phí không tính đến chi phí vốn tự có (Tức là chi phí cơ hội của VCSH đúng không?)
Đơn giản vì đề bài không nói đến. Nếu đề bài có cho thì cũng chỉ là dữ kiện thừa để đánh lừa thí sinh bời vì phần lãi suất này cùng với lãi suất đi vay sẽ tính ra lãi suất chiết khấu để tính NPV
mà phương pháp tính hiệu quả dự án theo NPV chỉ áp dụng với dự án lớn, thời gian dài (trên 1 năm)
Đây là bài tập cho vay từng lần, không phải cho vay theo dự án

@luanfv và @prince :

Mình nghĩ thế này với luanfv thì bạn đưa ra công thức: Tỷ lệ sinh lời= (LNTT&LV/ Tổng VĐT)/ chu kỳ ngân quỹ
Mình muốn hỏi CT này có chính xác không vì mình thường chỉ thấy ROA, ROE chứ chưa thấy công thức này
Và điều thứ 2 là Tổng VDT ban đầu 4.300 thì mình k có ý kiến nhưng nếu đến đoạn tính tỷ lệ sinh lời thì mình nghĩ chỗ lệch giữa 2 người là vì luanfv vẫn giữ nguyên mấu số Tổng VĐT=4.300 nhưng mình nghĩ là 3.300 thôi vì 1.000 là phần chủ DN được ứng trước, chủ DN k phải bỏ ra chi phí gì có được nguồn vốn ấy

1 chút lạm bàn

Mình có 1 ý kiến là: nếu ngân hàng cho vay 2500tr chỉ đủ để trang trải tiền mua máy và thiết bị, trong khi còn 300 tr tiền chi phí vận chuyển thì sao lại không được tính vào để cấp hạn mức tín dụng.
Giả sử các nguồn vẫn như trên thì DN sẽ không đủ tiền để hoàn thành dự án hay sao?
P/S: Mình nghĩ HMTD = = 4300 - 1000- 500 = 2500 + 300 = 2800 tr.
Mình cũng nghĩ như cậu

đồng ý với bài của bạn luanfv, chỉ có điều mình thắc mắc thời hạn cho vay là 5 hay 6 tháng?tại vì không nói rõ là "thanh toán ngay trong tháng" là vào thời điểm nào, mà 29/6 tức là cuối tháng mới trình hợp đồng để vay tiền, mình nghĩ chắc là có hợp đồng sẽ xuất trình ngay, mà như thế ít nhất cũng phải đầu tháng 7 mới cho vay, giả sử là 1/7. thời hạn DN này nhận được tiền cuối cùng sẽ là 1/12. như vậy từ 1/7 đến 1/12 sẽ chỉ là 5 tháng thôi???

bài này sao vẫn chưa ai chốt hạ thêm nhỉ :D
vấn đề vấn chưa thống nhất rõ ràng
1. thời hạn sẽ là 5 hay 6 tháng
2. nên dựa vào công thức nào để tính tỉ suất sinh lời, hay đúng hơn phải là tính khả thi của dự án, để khi so sánh với lãi suất vay nợ ở một mức nhất định nào đó thì vẫn đồng ý cho vay
(cá nhân mình thấy tính bằng công thức của luanfv rồi so với lãi suất cho vay tháng thì thiệt cho cty như prince nói quá :-?)

bài này sao vẫn chưa ai chốt hạ thêm nhỉ :D
vấn đề vấn chưa thống nhất rõ ràng
1. thời hạn sẽ là 5 hay 6 tháng
2. nên dựa vào công thức nào để tính tỉ suất sinh lời, hay đúng hơn phải là tính khả thi của dự án, để khi so sánh với lãi suất vay nợ ở một mức nhất định nào đó thì vẫn đồng ý cho vay
(cá nhân mình thấy tính bằng công thức của luanfv rồi so với lãi suất cho vay tháng thì thiệt cho cty như prince nói quá :-?)

Luanfv làm đúng rồi đấy,nhưng chỉ còn 1 điều nữa là chi phí 300 tr vận chuyển có tính vào k?, anh giang trong giangblog giải bài này thì ảnh k cho vay 300 tr tiền vận chuyển nên kết luận cuối cùng chỉ cho vay 2.500 tr thôi

TG cho vay là 5 tháng=TG thực hiện HĐ+TG nhận được tiền

Việc QĐ cho vay hay k dựa trên tính TSLN/CP như bạn luanfv đã làm

nen cho vay

có 2 trường hợp:
1nếu không làm nghĩa làm nghĩa là không đi vay , thì số vốn 500tr * 5 (tháng) * lãi suất NH
đây là cchi phí cơ hội để so sánh với trường hợp 2
2 nếu làm thì ta có
nhận 1000tr từ chủ đầu tư
500tr vốn tự có
chi phí: 4300tr để mua máy móc thì cần vay thêm 4300-1500=2800
lãi ngân hàng phải trả trong 5 tháng là 2800*0,008*5=112 tr trả vào thang12
vậy lợi nhận DN có được là 4540-4300-112=128tr
vậy lãi suất thu được khi DN thực hiện dự án là 128:500=0.256 trong 5 tháng
vậy trong 1 tháng 0.256:5= 5,12%>>0.8%
nên là cho vay

có 2 trường hợp:
1nếu không làm nghĩa làm nghĩa là không đi vay , thì số vốn 500tr * 5 (tháng) * lãi suất NH
đây là cchi phí cơ hội để so sánh với trường hợp 2
2 nếu làm thì ta có
nhận 1000tr từ chủ đầu tư
500tr vốn tự có
chi phí: 4300tr để mua máy móc thì cần vay thêm 4300-1500=2800
lãi ngân hàng phải trả trong 5 tháng là 2800*0,008*5=112 tr trả vào thang12
vậy lợi nhận DN có được là 4540-4300-112=128tr
vậy lãi suất thu được khi DN thực hiện dự án là 128:500=0.256 trong 5 tháng
vậy trong 1 tháng 0.256:5= 5,12%>>0.8%
nên là cho vay

Bạn đồng ý cho vay CP vận chuyển, lắp đặt thiết bị ah?

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,080
Tổng số thành viên
351,404
Thành viên mới nhất
angelwitchmerch
Back
Bên trên