92 và những tâm sự trước ngưỡng cửa vào đời

leglove

Thành viên
bốn năm đại học mình tiêu tốn (ước tính)
sinh hoạt phí 2tr *10 tháng *4 năm =80 (tr)
học phí chuyên ngành một 2,5tr* 2 kì *4 năm =20(tr)
chuyên ngành hai 4tr*2 kì * 3 năm = 24 (tr)
xe máy (dự kiếm ) 33tr
chi phí cơ hội (một lao động bình thường trung bình full time lương 3.5tr, trừ ăn uống, sinh hoạt còn 1,5tr, chưa kể nếu người biết buôn bán, bla bla)
1.5tr * 11 tháng * 4 năm = 66tr
tổng chi phí :223 tr.
Thi thoảng mình cứ hay suy nghĩ cho một đứa hs cấp 3 cầm số tiền ấy thì cũng bị lừa hết hoặc tiêu xài linh tinh chăng làm nên trò trống gì, và cố gắng tiếp tục đi trên con đường học vấn. Giờ đây cũng sắp ra trường rồi, lại ngổn nganh những dòng suy nghĩ.
Bạn nào đã có định hướng gì cho tương lai chưa - share cho t với

Hieu eib

Thành viên
bốn năm đại học mình tiêu tốn (ước tính)
sinh hoạt phí 2tr *10 tháng *4 năm =80 (tr)
học phí chuyên ngành một 2,5tr* 2 kì *4 năm =20(tr)
chuyên ngành hai 4tr*2 kì * 3 năm = 24 (tr)
xe máy (dự kiếm ) 33tr
chi phí cơ hội (một lao động bình thường trung bình full time lương 3.5tr, trừ ăn uống, sinh hoạt còn 1,5tr, chưa kể nếu người biết buôn bán, bla bla)
1.5tr * 11 tháng * 4 năm = 66tr
tổng chi phí :223 tr.
Thi thoảng mình cứ hay suy nghĩ cho một đứa hs cấp 3 cầm số tiền ấy thì cũng bị lừa hết hoặc tiêu xài linh tinh chăng làm nên trò trống gì, và cố gắng tiếp tục đi trên con đường học vấn. Giờ đây cũng sắp ra trường rồi, lại ngổn nganh những dòng suy nghĩ.
Bạn nào đã có định hướng gì cho tương lai chưa - share cho t với
chia sẻ cùng bạn..mình cũng đang thực tập và chuẩn bị ra trường đây..tuy cũng có nhũng kế hoạch nhưng trước mắt thì cũng rất nhiều ngỗn ngang của cuộc sống.

Diemuudai

Thành viên
Trước khi em tuyển vào vị trí nào của 1 doanh nghiệp hoặc 1 tổ chức nào đó em cần phải có chuyên môn về lĩnh vực ngành nghề mà em định tuyển
Thứ 2 nữa là e cần phải tự tin và nghĩ mình sẽ làm được
Thứ 3 nữa là hãy cố gắng học hỏi và học hỏi để cập nhập và trở thành 1 expert trong lĩnh vực đó, như thế em cũng sẽ không bị đào thải
Thứ 4, trong mỗi chúng ta ai cũng trải qua thời sinh viên, và hầu như họ đều bỏ ra 1 khoản chi phí như em, và coi như đó là 1 khoản nợ bố mẹ, hãy cố gắng kiếm tiền để trả nợ và xây dựng tương lai em nhé
Chúc thành công

leglove

Thành viên
@Diemuudai Định hướng chính là cái mà e đang ko có ::::

nhatroso

Thành viên
nếu bạn không xác định được hướng đi, thì đi hướng gì cũng có khác gì nhau đâu :D. sr nếu mình phũ

leglove

Thành viên
aha, đó là lý do mình làm topic này , mình tin là chỉ mỗi mình ở trong hoàn cảnh bi h. do vậy nên phát huy trí tuệ tập thể. thanks vì sự phũ phàng của c :)

nhatroso

Thành viên
aha, đó là lý do mình làm topic này , mình tin là chỉ mỗi mình ở trong hoàn cảnh bi h. do vậy nên phát huy trí tuệ tập thể. thanks vì sự phũ phàng của c :)

ý bạn là bạn xin ý kiến đám đông để quyết định số phận cá nhân :cool:. có 1 sự quan ngại không hề nhẹ nha

tulip tattoo

Thành viên tích cực
Đợt nọ đọc 1 bài tính toán cẩn thận thấy ghi chi phí cơ hội lên tầm khoảng 600tr cơ :D

Cùng là 92, phải gắng lên thôi. Mà con xe 33tr cũng chơi đấy

F_L_Y

^^
yên tâm đi em, chi phí em tính như vậy so với em lúc mới ra trường thì lớn, nhưng so với cả cuộc đời thì chi phí như vậy là rất nhỏ. Vì việc em tốt nghiệp 1 trường tốt thì cơ hội của em tìm được 1 môi trường tốt sẽ lớn hơn 1 chút. Cố gắng trau dồi các kỹ năng mềm khác, nhận biết điểm mạnh, sở thích của bản thân để tìm những vị trí phù hợp, cố gắng lên em nhé:)