Xin kinh nghiệm về thực tập viên tại ngân hàng

dan_linh91

Thành viên
Chào mọi người, em là thành viên mới của diễn đàn. Năm nay em là sinh viên năm cuối., giờ đang mún tìm ngân hàng để tham gia thực tập. Theo em được biết giờ có 1 số ngân hàng đang tuyển thực tập viên mới. Anh chị nào có kinh nghiệm gì chia sẻ cho em với được hok?

Đó sẽ là một cơ hội tốt cho các bạn để biết được quy trình làm việc thực tế trong ngân hàng (sẽ có những điều khác nhiều so với sách vở). Tuy nhiên tùy theo từng ngân hàng mà bạn cũng đừng quá kì vọng vào việc thực tập (có những ngân hàng sẽ cho mình học hỏi nhiều, nhưng cũng có những ngân hàng đến mình chỉ được đọc tài liệu rồi về). Thực sự chuyện đó sẽ tùy thuộc vào người quản lý thực tập của bạn. Dù sao thì cũng chúc các bạn học hỏi được nhiều từ kì thực tập

Mình vừa trải qua kì tt đầu năm. Có thể chia sẽ với bạn những gì mình trải qua trong tg tt, để bạn chuẩn bị tâm lý. Do mình học trường đh nhỏ, ko nằm trong danh sách tuyển thực tập sinh của các NH, nên lúc đó mình rất vất vả (đi rất nhiều NH để xin tt, nhưng đa phần bị từ chối) Thời gian đó mình bị khủng hoảng lắm. Rồi cuối cùng mình cũng dc nhận (sau nỗ lực thi cử khá khó khăn). Các bạn mình thì chỉ cần quen biết là đẩy vô ngay. Trong khi mình vì lo lắng ko tìm dc chỗ tt, nên có sa sút trong việc học. Nhưng bù lại mình học dc rất nhiều, từ kĩ năng xin việc, đến việc nhẫn nại hơn, cứng rắn hơn. Nếu bạn từ trường lớn, hoặc thực sự giỏi, thì ko phải lo lắng gì cả. Còn ko thì nhờ vào mối quan hệ cũng ko có gì xấu cả. Đừng tạo cho mình áp lực tâm lý quá, cứ thoải mái, vì chuyện gì đến nó sẽ đến
Mình cũng may mắn là vào dc mt tt khá tốt, các a c trong NH khá thân thiện, chỉ dẫn mình. Nhưng mình rút ra được rằng, thực tập ko phải là sẽ dc giao những việc to tác hay đúng chuyên môn của mình, mà là tập sự từ những chuyện rất đơn giản (như photo, giúp kh lấy stt, đi đưa chứng từ giữa các bộ phận, đọc tài liệu). Phải kiên nhẫn những chuyện rất nhỏ ấy, cố gắng thân thiện, học hỏi các a c hết mức có thể. Tuy nhiên, đó là mt tốt, nhưng bạn cũng nên chuẩn bị tinh thần, là nhiều khi ng ta ko cho bạn đụng bất cứ việc gì hết, coi mình như "người vô hình" luôn :( Lúc đó thực tập chỉ là cuối kì lên lấy số liệu, mà thậm chí nhiều nơi ko cho, mình phải tự "dự phóng" luôn.
Nên đừng đặt quá nhiều kì vọng vào kì tt, cứ cố gắng, còn lại thì nhờ vào may mắn. Coi như đó là tg thử thách để bạn làm quen trc với việc xin việc và đi làm sau này. Mong bạn gặp nhiều may mắn.

Các bạn cũng không cần lo lắng quá về chuyện thực tập đâu. Hiện tại nền kinh tế đúng là khó khăn, tuy nhiên xin thực tập cũng chỉ vài tháng và có đợt nên là cũng ko có gì vướng măc. Các bạn có thể vào các trang web của các ngân hàng, có 1 số NH thậm chí còn tuyển thực tập sinh tài năng nữa, vd như Sacom, Techcom,... v v. Cứ nộp đơn vào thôi. Mà bây giờ muốn đi thẳng vào NH để thực tập thì cũng cần phải có mối quan hệ đó.

Chúc các bạn sớm tìm đc nơi thực tập ưng ý :D

mình vừa ra trường đợt đầu tháng 8, và giờ thì vừa mới vào làm ở một HN đc 1 tuần, mình thấy kỳ thực tập là lúc để bạn học những kiến thức, kỹ năng thực tế cho công việc sau này, và điều bạn phải cố gắng hình thành dần tác phong trong công việc, đặc biệt là về thời gian, mình rút ra một số kinh nghiệm sau:

- trang phục: nên mặc quần áo lịch sự (điều này khá gây ấn tượng cho mọi người, hồi mình thực tập thường mặc quần đen và áo sơmi trắng, thành ra nhiều anh chị tưởng mình là người trong NH, đặc biệt đc gửi xe dưới hầm cùng các anh chị, một số bạn mặc quần áo bt toàn bị mấy bác ý bắt gửi ở chỗ khác ;)), tóm lại có nhiều ưu đãi bất ngờ)

- thời gian: đi đầy đủ (nếu họ phân công đi theo lịch) cố gắng đi đúng giờ, thường thì khi bạn đến nhiều sẽ đc các a c để ý nhiều hơn, và có nhiều khả năng đc làm việc hơn, lúc mình tt trong 2 tháng, chỉ mất 2 tuần đọc tài liệu xong bắt đầu đc làm những việc đơn giản như nhập thông tin khách hàng, rồi đc phân tích, tất nhiên làm xong các a c sẽ ktra,à ko nên đến quá sớm và về quá muộn, và đặc biệt ko nên ở trong phòng 1 mình

- thái độ: lễ phép, nên biết giữ ý, ko nên nói chuyện hay làm việc riêng, tất nhiên ko nên cả buổi ngồi im ko nói j`, tốt nhất phải hòa đồng với mọi ng` và luôn cho mọi người thấy mình sẵn sàng làm nếu như được nhờ.

- cố gắng thân với 1-2 anh hay chị khi bạn gặp khó khăn có thể hỏi, khi bạn gặp vấn đề khó thì việc hỏi các anh chị ý sẽ tốt hơn, và may mắn bạn sẽ có thêm đc một người bạn mới.

- Trong thời gian thực tập nên chú ý học cách sự dụng những thiết bị văn phòng như máy in, máy photo, các đóng sổ tài liệu,... điều này sẽ giúp cho bạn khi đi làm sau này.

- Cố gắng xem một hồ sơ khách hàng gồm những giấy tờ j`, vì đó là thực tế, chứ bạn chỉ đọc quy trình với đọc quy định thì nó chẳng khác luật và giáo trình là bao, trong khi đó nhìn thấy hồ sơ ko biết những chứng từ nào để làm gì thì phí công lắm.

Tóm lại, đó chỉ là một số ít kinh nghiệm mà mình học đc, và sau khi thực tập xong thì mình sử dụng những thiết bị văn phòng khá thành thạo, biết đc một bộ hồ sơ khách hàng gồm những giấy tờ thực tế nào và đặc biệt có thêm được quen được một anh trên đó để thỉnh thoảng cafe chiều thứ 7 :).

Chúc các bạn có được một kỳ thực tập tốt đẹp.

Chỉnh sửa lần cuối:
theo những gì em tìm hiểu và được biết không phải NH nào mình cũng được thực tập thực sự mà đa số là chỉ được đến gọi là gặp mặt và nói chuyện thôi. Vì biết được như thế nên em cũng xác định chuẩn bị trước tinh thần và nộp thử đơn xin thực tập vào một số nơi do em chỉ đến từ một trường đại học ở hạng 2 không thuộc diện top như KTQD,HVNH, HVTC, Ngoại thương .... và em cũng chỉ nắm rõ được những kiến thức gọi là cơ bản thôi. Nhiều NH họ tuyển thực tập sinh xét và loại ngay từ vòng hồ sơ và trường em thì lại không có tên trong danh sách ứng tuyển nên em rất lo lắng. Em vẫn biết là đẻ được vào làm việc ở một môi trường khốc liệt như NH thì mình cần phải có rất nhiều kiến thức nhưng thực sự nhiều khi thấy bất công vì chưa chắc kiến thức của mình kém các bạn trường khác mà mình lại bị đánh giá sai vì trường mình còn nhỏ.

mình vừa ra trường đợt đầu tháng 8, và giờ thì vừa mới vào làm ở một HN đc 1 tuần, mình thấy kỳ thực tập là lúc để bạn học những kiến thức, kỹ năng thực tế cho công việc sau này, và điều bạn phải cố gắng hình thành dần tác phong trong công việc, đặc biệt là về thời gian, mình rút ra một số kinh nghiệm sau:

- trang phục: nên mặc quần áo lịch sự (điều này khá gây ấn tượng cho mọi người, hồi mình thực tập thường mặc quần đen và áo sơmi trắng, thành ra nhiều anh chị tưởng mình là người trong NH, đặc biệt đc gửi xe dưới hầm cùng các anh chị, một số bạn mặc quần áo bt toàn bị mấy bác ý bắt gửi ở chỗ khác ;)), tóm lại có nhiều ưu đãi bất ngờ)

- thời gian: đi đầy đủ (nếu họ phân công đi theo lịch) cố gắng đi đúng giờ, thường thì khi bạn đến nhiều sẽ đc các a c để ý nhiều hơn, và có nhiều khả năng đc làm việc hơn, lúc mình tt trong 2 tháng, chỉ mất 2 tuần đọc tài liệu xong bắt đầu đc làm những việc đơn giản như nhập thông tin khách hàng, rồi đc phân tích, tất nhiên làm xong các a c sẽ ktra,à ko nên đến quá sớm và về quá muộn, và đặc biệt ko nên ở trong phòng 1 mình

- thái độ: lễ phép, nên biết giữ ý, ko nên nói chuyện hay làm việc riêng, tất nhiên ko nên cả buổi ngồi im ko nói j`, tốt nhất phải hòa đồng với mọi ng` và luôn cho mọi người thấy mình sẵn sàng làm nếu như được nhờ.

- cố gắng thân với 1-2 anh hay chị khi bạn gặp khó khăn có thể hỏi, khi bạn gặp vấn đề khó thì việc hỏi các anh chị ý sẽ tốt hơn, và may mắn bạn sẽ có thêm đc một người bạn mới.

- Trong thời gian thực tập nên chú ý học cách sự dụng những thiết bị văn phòng như máy in, máy photo, các đóng sổ tài liệu,... điều này sẽ giúp cho bạn khi đi làm sau này.

- Cố gắng xem một hồ sơ khách hàng gồm những giấy tờ j`, vì đó là thực tế, chứ bạn chỉ đọc quy trình với đọc quy định thì nó chẳng khác luật và giáo trình là bao, trong khi đó nhìn thấy hồ sơ ko biết những chứng từ nào để làm gì thì phí công lắm.

Tóm lại, đó chỉ là một số ít kinh nghiệm mà mình học đc, và sau khi thực tập xong thì mình sử dụng những thiết bị văn phòng khá thành thạo, biết đc một bộ hồ sơ khách hàng gồm những giấy tờ thực tế nào và đặc biệt có thêm được quen được một anh trên đó để thỉnh thoảng cafe chiều thứ 7 :).

Chúc các bạn có được một kỳ thực tập tốt đẹp.

Em cũng hy vọng mình có thể được vào thực tập ở môi trường tốt Em cũng biết thực tế môi trường làm việc khác hoàn toàn so với những gì mình đã được học trong sách vở trên giảng đường nên em mới mong tìm được NH nào có thế được thực tập tốt và bắt đầu làm quen được với công việc sau này để có thể học hỏi dần dần và có thể hòa nhập với công việc

Em cũng hy vọng mình có thể được vào thực tập ở môi trường tốt Em cũng biết thực tế môi trường làm việc khác hoàn toàn so với những gì mình đã được học trong sách vở trên giảng đường nên em mới mong tìm được NH nào có thế được thực tập tốt và bắt đầu làm quen được với công việc sau này để có thể học hỏi dần dần và có thể hòa nhập với công việc
cũng ko hẳn là khác hoàn toàn đâu bạn, những thứ mà bạn học trên trường sẽ là căn bản cho công việc sau này mà, VD nhé: khi học ở trường, thầy cô nói tài sản thế chấp phải đi đăng ký giao dịch bảo đảm, nhưng ko nói chi tiết đăng ký tại đâu, cầm có những giấy tờ gì,... vào lúc đi làm thì bạn sẽ được hướng dẫn cụ thể hơn.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,468
Thành viên mới nhất
go88wiki
Back
Bên trên