Vì sao tôi thất bại trong việc tìm kiếm khách hàng?

kenfntnkg

Super Moderator
Super Mod
23310

Thấy giờ ai cũng lên diễn đàn tìm 4 chữ này "tìm kiếm khách hàng". :eek::eek: Mà toàn tìm cách nào nhanh nhất có thể không à. :p:p
Nói thiệt, muốn nhanh lắm thì cũng vài tháng, hên lắm mới có người trong vòng 1 tuần là khách hàng của mình.
Nên thôi, mình viết cái TOPIC này để cho mọi người coi sao nhé, thành công là trên những lần thất bại, không ai sinh ra đã thành công liền cả.:cool::cool:

1. TÂM LÝ của chính BẢN THÂN::D
Đây là yếu tố chiếm 50% đến thành công hay thất bại của bạn. Ngày xưa, tôi đi huy động hay mở thẻ, tôi luôn ở vị thế là một thằng trẻ người non dạ, sinh viên mới ra trường, nhà cửa cũng không giàu có hơn ai.... nên cứ coi mình là thấp cổ bé họng hơn người ta.:oops:
Nói cái gì cũng luôn ý nghĩ là mình đang xin xỏ họ, năn nị họ, hay quỳ lại họ...anh ơi, chị ơi gửi ngân hàng dùm em....em ơi, mở dùm anh cái thẻ ATM đi, mở miễn phí (thật ra bỏ tiền túi ra để trả phí)....:(
Gặp người giàu có, thì run như chưa bao giờ run ...muốn bắt chuyện gì đó, hay nói chuyện tếu lâm mà không biết nói gì....:confused:
Như: Dạo này thấy dì mập và đẹp ra. Khách: Ủa, thấy ốm và xấu đi nhiều mà (mặt lạnh tanh)... Cứng họng chưa.:mad:
Hay: Nhà mình mấy cháu chị? Khách: ..... (Sống mình ên đó giờ tới 50 tuổi).:mad:
Còn: Ngân hàng kia tệ lắm......!! Khách: .... (Con của khách làm ở đó):mad:
...: Nhà anh chị đẹp quá nhưng cái cửa thì xấu quá.....!! Khách: Anh tự tay làm đó....:mad:

Huy động với tôi 50 triệu là một xa vời mà tôi chưa bao giờ nghĩ ra cả.;) Tôi luôn thấy mình thật yếu hèn... thấy quá tệ...:(
Thấy mình không được giỏi như ai... không nhậu giỏi vì chỉ cần 1 2 lon đã lăn ra xỉu rồi... thấy mình chẳng hợp cái nghề này....
Chán chường.... thây kệ... cứ hết buồn rồi lại cười một mình... đâm ra lười nhác.... Ừ, tôi không đủ tự tin vào chính mình nữa.
Tiếp xúc 10 người mà chả có ai gửi hay mở thẻ cho mình cả. Nản quá. Tôi thiếu sự kiên trì nhất định.

Còn không thì tôi quá tự tin:cool:, nghĩ cái gì cũng giỏi. Người đi trước nói gì cũng mặc kệ. Ngon là quen bạn giàu. Ai dè....người quen chưa chắc là giúp bằng người lạ. Kỳ lạ thật.

2. NGUỒN KHÁCH::):):)
Tôi vô cùng lười nhác, không bao giờ chịu ghi ra danh sách mà mình quen biết, từ thằng bạn học chung, đến chị bán cá gần nhà. Đến cái tiệm báo mình hay ghé mua và ngay cả cái tiệm mình lại rửa hình 3x4 5x6 để dán vào đơn xin việc.:D:D
Tôi....làm theo cảm tính. Tôi cứ ngồi đó vắt óc ra... hỏi: Khách hàng kiếm ở đâu bây giờ, khó quá, khách người ta gửi hết rồi.
Tôi cũng chẳng thèm coi danh sách khách hàng hiện hữu của cơ quan để mà chăm sóc họ thử xem, biết đâu họ giới thiệu khách hàng cho mình.
Tôi đi ... và tôi cũng chẳng thèm nói một tiếng với ai là tôi làm ngân hàng đó cả. Tôi im lặng.
Tôi không chịu xông pha, bắt chuyện với những ai vô tình gặp mà có cơ hội để làm quen và nói chuyện. Như đi mua báo thường xuyên, tại sao tôi không làm quen với ông bà chủ bán báo. Tôi đi mua mỹ phẩm, đi làm móng thường xuyên chỉ toàn nói chuyện tầm phào mà không hề nhắc gì đến từ ngân hàng, hay sản phẩm của ngân hàng.o_Oo_O

Tôi cứ nghĩ rằng, gặp 10 người chắc chắn là 10 người gửi cho tôi. Nhưng tôi đã lầm, 10 người thì chỉ có khoản 5 người nghe tôi nói chuyện và cao tay lắm là khoản 3 người họ sử dụng sản phẩm của ngân hàng tôi.:mad::mad:

Tôi.. thật sự chưa tận dụng được tốt.
Đi phát tờ rơi là một cách, nhưng bạn đã tận dụng cách đó chưa, hay chỉ phát rồi lẵng lặn đi. Tôi đã không đứng lại để nói chuyện với họ, có thể lần 1 họ không tiếp, tôi lại không dám đến lần 2 lần 3 để giới thiệu với mình, về ngân hàng, hỏi thăm này nọ với họ. Hay chăng, tôi tư vấn cho nhằm người giữ xe......:D:D

3. HIỂU RÕ SẢN PHẨM NGÂN HÀNG và SỬ DỤNG CHÚNG:
Tôi đi tiếp thị khách hàng, họ hỏi trên trời dưới đất... tôi thì ú ớ... chỉ trả lời vài câu rồi nói, để em về xem lại rồi cho chị hay. Hoặc trả lời bâng quơ là em không rõ lắm, hình như nó là như vậy. Khách hoàn toàn khó chịu điều đó vì không biết đang nói chuyện với ai vậy??

Sử dụng chúng ư? Bạn có xài thẻ chưa? Đừng nói là chưa?;)
Bạn thử gửi vài triệu coi thủ tục làm sổ tiết kiệm tại đơn vị mình như thế nào chưa?:cool:
Bạn sử dụng thẻ Tín dụng chưa? Bạn có nắm rõ nó nhiều hay chỉ trên một mớ lý thuyết lộn xộn đọc hoài không hiểu?

Và khi tư vấn sai cho khách, họ phát hiện ra... thì tiếng lành...à, tiếng tầm bậy đồn xa... bạn khó thoát chứ chưa nói đến việc khách đến cơ quan cự nự việc tôi tư vấn sai dẫn đến thiệt hại tiền của họ.
Sản phẩm ngân hàng đặc thù là không bắt buộc bạn phải sử dụng hết, nhưng bạn phải nắm rõ nóo_O

Viết vài dòng cho vui, cho xả trét... không phải là dạng kim chỉ nam cho ai đâu. Đọc để tìm mình đâu đó trong những dòng trên nhé mọi người... Chúc mọi người nhiều tốt lành....

Bạn thấy cái TOPIC này rất nhiều màu phải không?.... Rất khó chịu khi đọc đúng không?:confused::confused::confused:

Nó cũng như cách tôi làm vậy đó....Suy nghĩ quá phức tạp, làm tùm lum thứ hay nói ra làm màu mè....Chứ thật ra, nghĩ đơn giản, làm đơn giảm đôi khi sẽ thành công hơn. Nhưng nên nhớ, không gì là đúng cả...cho đển khi Tôi tự tìm ra cách riêng của tôi để có thể tìm kiếm khách hàng.:D:D:D

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Kinh nghiệm bạn chia sẻ giống hệt những gì mình trải qua. Theo kịnh nghiệm mà mình học hỏi được thì:
Thứ 1: Kế hoạch - Làm việc trước hết phải có kế hoạch định hướng cụ thể vạch ra càng chi tiết càng tốt, sau đó bắt tay vào thực hiện sẽ võ ra được nhiều điều, chắc chắn bạn sẽ thật bại nhiều sau mỗi lần như vậy bạn sẽ trưởng thành hơn và có kế hoạch tốt hơn và mọi việc sẽ khá hơn.Điều quan trọng là không đươc nản :). Thứ 2: Thái độ - Cầu tiến, không ngại khổ...và điều quan trọng là sự tự tin nhưng không được thái quá ;) (Lợi ích của sự tự tin thì ai cũng biết rồi nhưng làm dc k phải đơn giản :p) Thứ 3: Kỹ năng - kỹ năng giao tiếp ứng xử, cái này thì học mãi vẫn thấy mình yếu :D Thứ 4: Hiểu rõ sản phẩm như bạn đã nói rồi (cử làm thật 1 bộ hoặc xem những bộ khách hàng đã làm của những a/c trc thì sẽ học dc nhiều điều ) Mình rất kết câu của bạn kenfntnkg 'nghĩ đơn giản, làm đơn giảm đôi khi sẽ thành công hơn'. Và cũng như bạn kenfntnkg mình viết cho vui và xả sờ trét thoai :D Thay đổi thay đổi liên tục thay đổi, cố cho nó thành quá cố lun :rolleyes: good luck

em mới ra trường mà đọc xong bài anh thấy ko sai cái chữ nào luôn. cũng có suy nghỉ như a đã từng

• Like
Reactions: A13
Em vừa bắt đầu công việc của một sale ở ngân hàng VPbank. Cũng thấy chán nản khi không có khách hàng, và đúng như những gì anh viết luôn nhiều lúc muốn bỏ lắm ấy. Mn ai có kinh nghiệm gì có thể chia sẻ cho em với không ạ :)

đọc mà rưng rưng như anh đang đồng cảm với em vậy. áp lức, chán nản, ngại với sếp và các anh chị trong phòng vì mọi người gánh đỡ chỉ tiêu cho.....haizzzzz

• Like
Reactions: A13
đọc mà rưng rưng như anh đang đồng cảm với em vậy. áp lức, chán nản, ngại với sếp và các anh chị trong phòng vì mọi người gánh đỡ chỉ tiêu cho.....haizzzzz
1 kèm 1..... đi theo các anh chị có kinh nghiệm, coi anh chị đó làm như thế nào, mình cứ học theo.. dần dần mình sẽ lớn thôi. Đừng nản, ai cũng từng như thế em à!!!

Em vừa bắt đầu công việc của một sale ở ngân hàng VPbank. Cũng thấy chán nản khi không có khách hàng, và đúng như những gì anh viết luôn nhiều lúc muốn bỏ lắm ấy. Mn ai có kinh nghiệm gì có thể chia sẻ cho em với không ạ :)

Con gái mà làm Sales chua lắm...làm đến mức không có thời gian chăm sóc cho mình. Buồn, mệt chứ gặp ai cũng phải cười.... Nói chung là mỗi ngày gắng F5 tinh thần mình nhé.......

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,226
Thành viên mới nhất
A Girl A Gun A
Back
Bên trên