Vấn đề việc làm ngành tài chính- ngân hàng. Nên trang bị gì cho một công việc ngành tài chính. CFA

nhatminh8920

Thành viên mới
Em hiện đang là sinh viên năm 2 chuyên ngành tài chính- ngân hàng. Hiện tại em có một số những thắc mắc cũng như tâm sự về định hướng nghề nghiệp, công việc tương lai như sau mong mọi người cùng chia sẻ và bình luận.
-Với cá tính riêng của em, em tự cảm giác là em thích làm việc trong môi trường công ty, doanh nghiệp hoặc các công ty tài chính, quỹ đầu tư hơn là ngân hàng. Em thích làm việc ở lĩnh việc quản trị tài chính, phân tích tài chính, quản trị rủi ro (những công việc thiên về hướng đầu tư tài chính). Mong anh chị có kinh nghiệm hãy giúp em có cái nhìn rõ hơn về định hướng nghề nghiệp tương lai. Yêu cầu lớn nhất về công việc đối với em là có thu nhập cao, em tự tin có thể chịu được môi trường làm việc áp lực hoặc có thể đảm nhận khối công việc lớn (Em nói câu này vì nhiều người kiếm việc làm chỉ cần khỏe là được không quan trọng thu nhập).
-Về CFA:
+Em không biết CFA nên bắt đầu học từ lúc nào, nên để đi làm mới học hay là nên bắt đầu học từ khi còn sinh viên.
+CFA có 3 level, vì khả năng tài chính của em khá hạn hẹp nên cảm thấy việc theo đuổi đủ cả 3 level là rất khó khăn, em không biết liệu trang bị chỉ level 1 hoặc 1 2 có giúp tạo lợi thế cho khả năng xin việc cũng như giúp ích trong công việc trong ngành tài chính không.
-Nếu như em có định hướng là làm tài chính doanh nghiệp trong tương lai thì em nên trang bị gì trước khi vào nghề, hiện tại khả năng anh văn của em ở mức trung bình khá (ielts 7.0), em có nghe nói có những khóa học ngắn hạn về lập trình (chỉ dành cho lĩnh vực tài chính) thì em có nên tìm hiểu học cái đó không ạ? Về việc thêm một ngoại ngữ nữa (tiếng hoa, hàn,...) cá nhân em nghĩ chỉ cần tốt một ngoại ngữ là được không cần phải có 2 ngoại ngữ.
Mong các anh chị có kinh nghiệm hoặc những bạn sinh viên có những vấn đề tương tự hãy để lại vài chia sẻ để giúp em định hình rõ hơn về vấn đề việc làm sau ra trường ạ. Em cảm ơn nhiều.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,223
Thành viên mới nhất
Suga Sean Merch
Back
Bên trên