V/v hạch toán trái phiếu vào banking book hay trading book

danhhung

Verified Banker
Các bạn làm việc ở khối nguồn vốn hay chuyên gia ngân hàng nào ở đây cho mình hỏi hiện nay tại ngân hàng các bạn thì trái phiếu được hạch toán vào banking book hay trading book? Quản lý ở book nào sẽ tốt hơn?
tks

hi bạn Danh Hung!
Mình ko rõ nguyên tắc chia sổ và quản trị ở ngân hàng bạn như thế nào, tuy nhiên mình chia sẻ như sau cho phân hạch toán trái phiếu:

1) Việc hạch toán ở đâu là do bản chất của giao dịch đấy là gì (Transaction intent)?
2) Phương pháp chia sổ Trading và Banking của NH bản yêu cầu như thế nào? Phương pháp chia sổ là gì? Khi đã có nguyên tắc chia sổ để quản trị thì dựa trên bản chất giao dịch ban đầu để bạn hạch toán, ko thể tự tiện hạch vào sổ Banking hay Trading
3) Về nguyên tắc hạch toán vào Trading book thì bạn phải trích lập vốn cho rủi ro thị trường; còn nếu hạch toán cho sổ banking thì bạn chỉ cần tính tốn cho rủi ro tín dụng.
4) Về nguyên lý chung: Từ quan điểm của nhà quản lý, cơ quan quản lý. Vốn NH "ngốn" cho sổ Trading luôn ít hơn Vốn tự cố của NH "ngôn cho" Banking. Nguyên nhân tại sao bạn tự tìm hiểu thêm nhé !

Thân
Banker-vn

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,222
Thành viên mới nhất
milfnutlife