HOT Tuyển tập các câu hỏi khó đỡ khi phỏng vấn của các Sếp !!! (có đáp án gợi ý)

Re: Các UBERS giúp em một số thắc mắc với........Help, please...

Giúp dc 1 câu thôi, mà cũng ko có "cơ sở chắc chắn" lắm :D
2- KH gửi tiền mà qua đời thì sao? Cái này thì NH sẽ xem xét là người đó có để lại di chúc ko. Nếu có di chúc thì cứ căn cứ theo di chúc, tài sản để lại cho ai thừa kế thì chuyển nhượng sổ đó cho người dc thừa kế. Còn nếu ko có di chúc hoặc di chúc ko đc công nhận hợp pháp thì NH sẽ làm việc với những người đc ưu tiên thừa kế hàng đầu là vợ/chồng, con ruột, cha mẹ ruột. Có lẽ trường hợp ko có di chúc thì NH sẽ share số dư STK cho toàn bộ những người này (tham khảo thêm Luật thừa kế cho chắc bạn nhé).
Nếu trong trường hợp không có di chúc thì thường là 1 trong những người ưu tiên thừa kế hàng đầu sẽ nhận số tiền này với điều kiện có giấy xác nhận không tranh chấp từ những người thuộc hàng thừa kế đầu còn lại.

1. Người bị mù có đến NH vay được không ? Người bị cụt 2 tay có đến NH vay được không >> Miễn là người có năng lực hành vi dân sự thì đều có thể vay tại ngân hàng.
  2. KH gửi tiền tại NH mà bị chết thì NH xử lí vấn đề như thế nào ?
    >> Theo điều 637 vv thực hiện nghĩa vụ tài sản, người thừa kế tài sản hoặc người đang quản lý tài sản phải thực hiện nghĩa vụ trả nợ cho người mất.
  3. Thế nào là hộ gia đình? (Mình nghĩ là hộ kinh doanh chứ?) Muốn xác nhận hộ gia đình căn cứ vào gì ?
    >> Xác nhận hộ kinh doanh đối với ngân hàng thường căn cứ vào: Giấy đăng kí hộ kinh doanh và chứng minh nhân dân người đại diện.. Hộ Kinh doanh gần như là DNTN, chịu trách nhiệm vô hạn. Tuy nhiên không có tư cách pháp nhân, ko có mẫu dấu và số lượng lao động cũng đc luật quy định <10 người.
  4. Sổ tiết kiệm là HĐ dân sự hay HĐ kinh tế ?
    >> Sổ tiết kiệm là hợp đồng thương mại, tuân thủ theo luật thương mại và phát sinh lợi nhuận trong hợp đồng.
  5. Các phương pháp kiểm tra trước, trong và sau cho vay ?
    >> Quá dài, xin phép trao đổi sau.
  6. Muốn kiểm tra năng lực của 1 DN trong vòng 1 phút bạn nhìn vào đâu ?
    >> Nhìn vào báo cáo tài chính (Doanh thu, lợi nhuận, tồn kho, phải thu phải trả...) năm ngoái so với năm nay tăng hay giảm. Cái này chỉ để đánh giá "1 PHÚT BAN ĐẦU" thôi nhé.
  7. Muốn trốn thuế thì DN cần áp dụng hình thức nào ? Khuyến mãi hay chiết khấu ?
    >> 2 hình thức em nói không phải trốn thuế mà là tránh thuế. Coi chừng sếp test em nhé. Trốn thuế là kê khai sai sự thật, bán hàng không xuất hóa đơn, làm sai sổ sách v.v... khuyến mãi và chiết khấu không được xem là trốn thuế.
  8. Hợp đồng tín dụng và hợp đồng thế chấp cái nào có trước cái nào có sau ?
    >> Về bản chất, hợp đồng thế chấp có trước, hợp đồng tín dụng có sau. Tuy nhiên thường Bank để KH kí 1 lượt 1 nên em thấy cùng 1 ngày.
  9. Quy trình từ khi khởi kiện đến khi thu hồi nợ 1 khách hàng ?
    >> Hỏi bộ phận xử lý nợ đi em. =))) Sếp em ác quá.
  10. Kể tên các loại Giấy tờ có giá và kèm theo một câu " Chưa từng thấy bao giờ cũng kể luôn "
    >> Lên google ra chứ em hỏi đây làm gì?
  11. NH bị chi phối bởi luật gì ( luật các TCTD nhỉ ), đồng thời kể tên 5 bộ luật NH bị chi phối nhiều nhất ?
    >> Luật các tổ chức tín dụng, luật doanh nghiệp, luật đất đai, luật kinh tế, luật dân sự, thậm chí luật hôn nhân gia đình =)))

1. Người bị mù có đến NH vay được không ? Người bị cụt 2 tay có đến NH vay được không >> Miễn là người có năng lực hành vi dân sự thì đều có thể vay tại ngân hàng.
  2. KH gửi tiền tại NH mà bị chết thì NH xử lí vấn đề như thế nào ?
    >> Theo điều 637 vv thực hiện nghĩa vụ tài sản, người thừa kế tài sản hoặc người đang quản lý tài sản phải thực hiện nghĩa vụ trả nợ cho người mất.
  3. Thế nào là hộ gia đình? (Mình nghĩ là hộ kinh doanh chứ?) Muốn xác nhận hộ gia đình căn cứ vào gì ?
    >> Xác nhận hộ kinh doanh đối với ngân hàng thường căn cứ vào: Giấy đăng kí hộ kinh doanh và chứng minh nhân dân người đại diện.. Hộ Kinh doanh gần như là DNTN, chịu trách nhiệm vô hạn. Tuy nhiên không có tư cách pháp nhân, ko có mẫu dấu và số lượng lao động cũng đc luật quy định <10 người.
  4. Sổ tiết kiệm là HĐ dân sự hay HĐ kinh tế ?
    >> Sổ tiết kiệm là hợp đồng thương mại, tuân thủ theo luật thương mại và phát sinh lợi nhuận trong hợp đồng.
  5. Các phương pháp kiểm tra trước, trong và sau cho vay ?
    >> Quá dài, xin phép trao đổi sau.
  6. Muốn kiểm tra năng lực của 1 DN trong vòng 1 phút bạn nhìn vào đâu ?
    >> Nhìn vào báo cáo tài chính (Doanh thu, lợi nhuận, tồn kho, phải thu phải trả...) năm ngoái so với năm nay tăng hay giảm. Cái này chỉ để đánh giá "1 PHÚT BAN ĐẦU" thôi nhé.
  7. Muốn trốn thuế thì DN cần áp dụng hình thức nào ? Khuyến mãi hay chiết khấu ?
    >> 2 hình thức em nói không phải trốn thuế mà là tránh thuế. Coi chừng sếp test em nhé. Trốn thuế là kê khai sai sự thật, bán hàng không xuất hóa đơn, làm sai sổ sách v.v... khuyến mãi và chiết khấu không được xem là trốn thuế.
  8. Hợp đồng tín dụng và hợp đồng thế chấp cái nào có trước cái nào có sau ?
    >> Về bản chất, hợp đồng thế chấp có trước, hợp đồng tín dụng có sau. Tuy nhiên thường Bank để KH kí 1 lượt 1 nên em thấy cùng 1 ngày.
  9. Quy trình từ khi khởi kiện đến khi thu hồi nợ 1 khách hàng ?
    >> Hỏi bộ phận xử lý nợ đi em. =))) Sếp em ác quá.
  10. Kể tên các loại Giấy tờ có giá và kèm theo một câu " Chưa từng thấy bao giờ cũng kể luôn "
    >> Lên google ra chứ em hỏi đây làm gì?
  11. NH bị chi phối bởi luật gì ( luật các TCTD nhỉ ), đồng thời kể tên 5 bộ luật NH bị chi phối nhiều nhất ?
    >> Luật các tổ chức tín dụng, luật doanh nghiệp, luật đất đai, luật kinh tế, luật dân sự, thậm chí luật hôn nhân gia đình =)))
úi cảm ơn tất cả câu trả lời của bạn nhé (y)

Riêng câu 8 nhé : có 2 loại HĐTC, 1 là ký khung thời hạn, 2 là ký theo món vay. Nếu là HĐTC ký khung thì HĐTC có trước HĐTD, nếu là ký theo món vay thì HĐTD có trước mới đi công chứng HĐTC được.

Re: Các UBERS giúp em một số thắc mắc với........Help, please...

Giúp dc 1 câu thôi, mà cũng ko có "cơ sở chắc chắn" lắm :D
2- KH gửi tiền mà qua đời thì sao? Cái này thì NH sẽ xem xét là người đó có để lại di chúc ko. Nếu có di chúc thì cứ căn cứ theo di chúc, tài sản để lại cho ai thừa kế thì chuyển nhượng sổ đó cho người dc thừa kế. Còn nếu ko có di chúc hoặc di chúc ko đc công nhận hợp pháp thì NH sẽ làm việc với những người đc ưu tiên thừa kế hàng đầu là vợ/chồng, con ruột, cha mẹ ruột. Có lẽ trường hợp ko có di chúc thì NH sẽ share số dư STK cho toàn bộ những người này (tham khảo thêm Luật thừa kế cho chắc bạn nhé).
Nếu ko có di chúc, thì NH sẽ làm theo lệnh của tòa án về phân chia di sản thừa kế, NH ko tự ý xác định người thừa kế đơn giản là NH ko có nghiệp vụ này.

Sếp vặn vẹo nhỉ. Nhưng ít ra bạn còn được để mắt đến. Mình đi thực tập chỉ ngồi làm cục chặn giấy thôi..

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,232
Thành viên mới nhất
xo88s
Back
Bên trên