HOT Tuyển tập bộ câu hỏi phỏng vấn và trả lời dành cho team ứng viên (Phần 2)

Hangbing96

Super Moderator
Super Mod
Xem thêm: Tuyển tập bộ câu hỏi phỏng vấn và trả lời dành cho team ứng viên (Phần 1)

16. Bạn có thể làm việc theo nhóm không?

a. Mẹo trả lời:

Câu trả lời là CÓ. Đây là một câu hỏi mở nhằm để bạn trình bày các kỹ năng làm việc nhóm của mình.

Kỹ năng làm việc nhóm bao gồm việc biết lắng nghe ý kiến của người khác, làm việc có tính xây dựng, không ỉ lại hay dựa dẫm vào người khác, luôn tôn trọng, giúp đỡ, chia sẻ và khả năng tận dụng tất cả các loại hình giao tiếp. Hãy trình bày các ví dụ ngắn trong vòng 1 tới 2 phút.

b. Câu trả lời mẫu:
Nếu bạn bị hỏi câu này, cho dù bạn thích làm việc độc lập hay làm việc theo nhóm thì dưới đây là cách hay nhất để trả lời:
• Tôi đã từng làm việc theo nhóm cũng như làm việc độc lập. Một số công việc đòi hỏi nỗ lực của cả nhóm trong khi một số người lại phù hợp với làm việc độc lập. Dự án phải được hoàn thành đúng thời gian và hiệu quả
• Trong thời gian làm việc độc lập, tôi nhận ra tôi chính là chủ của dự án (ví dụ, dự án 1 người thực hiện), chính vì vậy trách nhiệm của cả nhóm đối với dự án của tôi được coi như một sự động viên/ phần thưởng. Tôi nhận được sự hỗ trợ của công ty và sự tương tác thường xuyên của các đồng nghiệp khác, giúp cho việc thực hiện dự án được nhanh chóng và có thể tìm ra các giải pháp hiệu quả để tránh các rủi ro đã được tính đến. Vì vậy, tôi đã tích lũy được rất nhiều kinh nghiệm quý báu khi làm việc trong nhóm cũng như làm việc độc lập.
17. Triết lý làm việc của bạn là gì?

a. Mẹo trả lời:
Nhà tuyển dụng không mong muốn được nghe bài thuyết trình dài lê thê và màu mè. Bạn có quyết tâm hoàn thành công việc không? Có. Đó chính là câu trả lời hay nhất. Ngắn gọn và tích cực, thể hiện rõ lợi ích dành cho công ty.

b. Câu trả lời mẫu:

1. Triết lý làm việc của tôi là sự công bằng cho cả người lao động và người sử dụng lao động. Tôi tin rằng nếu công ty có chế độ chính sách tốt thì sẽ tạo động lực thúc đẩy người lao động tăng năng suất làm việc.

2. Luôn thực hiện tốt nhiệm vụ và hoàn thành công việc là điều làm cho tôi tự hào. Tôi không thích chỉ nỗ lực một nửa và gây trì hoãn trong công việc, hoặc không chịu trách nhiệm với lỗi do mình gây ra. Nếu mọi người đều thực hiện tốt công việc, sẽ không còn mất thời gian cho việc sửa chữa các sai lầm và đổ lỗi cho nhau.

3. Phải yêu công việc của mình mà đam mê nó. Một khi đã quyết định về nghề nghiệp của mình, bạn phải nhấn chìm chính mình vào công việc, bạn phải yêu say đắm và không bao giờ được phàn nàn về nó. Bạn phải hiến dâng cả cuộc sống của mình để biết hết và làm chủ tất cả mọi kỹ năng cần thiết. Đó là bí quyết của thành công và là triết lý công việc của tôi.

18. Nếu bạn đã kiếm đủ tiền và có thể nghỉ việc bây giờ, bạn sẽ nghỉ chứ?

a. Mẹo trả lời:
Hãy trung thực trả lời là Có nếu như bạn muốn thế và trả lời Không nếu bạn cần công việc này, vì đây chính là công việc mơ ước của bạn.

Bạn cũng nên thận trọng với câu hỏi này. Câu trả lời Có rất có thể mang thông điệp khiến cho nhà tuyển dụng nghĩ bạn là người cơ hội.

b. Câu trả lời mẫu:
Tôi muốn có những kiến thức mình cần cho tương lai xa, vì vậy tôi cần làm việc để học, dù có nhiều tiền hay không.

19. Bạn có quen ai làm việc trong công ty của tôi không?

Mẹo trả lời:
Hãy tìm hiểu về chính sách người thân của công ty. Điều này có thể ảnh hưởng tới câu trả lời của bạn mặc dù họ chỉ hỏi về người bạn quen biết chứ không hẳn về họ hàng của bạn. Hãy cẩn thận khi nói tới người bạn đã giới thiệu bạn trừ khi họ có thành tích tốt trong công ty.

20. Hãy nói cho tôi biết công việc mơ ước của bạn là gì?

a.Mẹo trả lời:
Nếu như bạn trả lời một cách chân thật về công việc trong mơ của bạn thì tất nhiên nhà tuyển dụng sẽ lắng nghe và có những đánh giá về mặt cảm tính tốt.

Tuy nhiên về mặt lý tính, họ sẽ so sánh công việc trong mơ của bạn với công việc thực sự họ cần ở bạn và nếu có quá ít điểm chung thì nguy cơ bị loại của bạn sẽ tăng lên. Vì vậy nếu vị trí bạn nộp đơn xin việc không phù hợp với ước mơ thì hãy đưa ra những câu trả lời khuôn mẫu, ví dụ: mơ ước một môi trường làm việc năng động, được giao tiếp, được học hỏi để phát triển v.v…

Nếu bạn nói tới công việc bạn đang ứng tuyển, thì chính bạn đang gây căng thẳng cho mình. Nhưng nếu bạn nói tới công việc khác, nhà tuyển dụng sẽ nghĩ bạn chỉ muốn làm tạm thời công việc này để chờ công việc mà bạn mong muốn.

b. Câu trả lời mẫu:
Công việc trong mơ của tôi là việc làm đa dạng. Tôi không muốn phải làm một công việc lặp đi lặp lại hết ngày này sang ngày khác. Thay vào đó, tôi muốn một sự đa dạng trong công việc để thỏa chí sáng tạo và nuôi dưỡng niềm đam mê.

Công việc mơ ước của tôi là công việc phải có tính thử thách cao, năng động, sáng tạo, mỗi ngày đi làm là một trải nghiệm, một niềm đam mê và thành tích phải gắn với tập thể.

21. Điều gì quan trọng hơn: tiền bạc hay công việc?

a.Mẹo trả lời:
Cả hai cùng quan trọng. Cần có sự cân bằng giữa nỗ lực làm việc và tiền bạc đã có. Không có câu trả lời nào tốt hơn câu này

b.Câu trả lời mẫu:
1. Tiền và công việc luôn song hành với nhau như hai anh em. Tôi tin là khi bạn làm việc chăm chỉ, bạn gặt hái được thành công tiền sẽ tự động chạy tới với bạn. Vì vậy, công việc và tiền bạc đều quan trọng.

2. Tôi tin rằng chúng quan trọng như nhau trong cuộc sống của chúng ta. Công việc chính là Tiền bạc để tạo ra cuộc sống. Công việc liên quan tới tiền bạc và tiền bạc liên quan tới công việc. Nếu thiếu một trong hai nhân tố, chúng ta sẽ không thể thành công.

22. Kiểu người thế nào sẽ làm cho bạn không muốn làm việc cùng?

a.Mẹo trả lời:

Không nên nói là KHÔNG thể làm việc cùng ai đó. Công ty là một tổ chức được tạo bởi các nhóm, chính vì vậy mà một thành viên không bắt kịp tiến độ sẽ ảnh hưởng tới các thành viên khác trong nhóm. Trách nhiệm của các thành viên khác là nên giúp đỡ thành viên chậm bắt kịp cùng mọi người.

b.Câu trả lời mẫu:

Tôi có thể làm việc được với tất cả mọi người. Tuy nhiên, tôi cảm thấy không được thoải mái lắm nếu phải làm việc với người không có trách nhiệm và không trung thực.

23. Hãy kể cho tôi nghe những vấn đề bạn gặp phải với người giám sát?

a.Mẹo trả lời:
Đây là cái bẫy lớn nhất trong các kiểu bẫy: kiểm tra xem bạn có nói xấu về người quản lý của mình không. Nếu bạn mắc bẫy, rất có thể bạn sẽ không thể qua nổi vòng phỏng vấn này. Hãy nói tích cực về những vấn đề mà bạn đã thực hiện cùng với người quản lý cũ.

b.Câu trả lời mẫu:
“Quản lý cũ của tôi là một người cầu toàn đến mức tối đa nên tôi luôn trong tình trạng như bị vắt kiệt sức. Chính điều này đã khiến tôi luôn dồn tâm sức hoàn thành nốt công việc, gây ấn tượng với sếp. Tuy nhiên, chúng tôi đều đồng ý rằng, cơ hội thăng tiến của tôi đã bị hạn chế và việc tìm kiếm một vị trí khác là một sự lựa chọn tốt nhất cho tôi và cho những mục tiêu sự nghiệp của tôi.”

24. Cho tôi biết khả năng chịu đựng của bạn với áp lực công việc?

a.Mẹo trả lời:

• Bạn có thể nói rằng bạn chịu được áp lực công việc. Hãy đưa ra ví dụ có liên quan tới vị trí mà bạn đang ứng tuyển.
• Hãy nói tới các áp lực mà bạn phải đối mặt hàng ngày, ví dụ như thường xuyên phải chịu áp lực về hoàn thành việc đúng thời hạn được giao.
• Đừng nói tới các áp lực mà bạn tự tạo ra cho chính mình, ví như là chần chừ quá lâu mới bắt đầu một việc gì đó, hay là giải quyết một nhiệm vụ mà đã thiếu trách nhiệm ngay từ khi bắt đầu. Ví dụ, chịu áp lực để hoàn thành thời hạn với khách hàng, nhưng nguyên nhân không phải do bạn đã để quá lâu mới bắt tay vào việc.
b.Câu trả lời mẫu:
Áp lực thật sự là chất xúc tác trong công việc của tôi. Khi có thời hạn cấp bách, tôi sẽ tập trung toàn bộ năng lượng vào công việc, việc đó sẽ giúp cho tôi hoàn thành công việc tốt nhất. (Đưa ra ví dụ), tôi đoán là bạn có thể nói tôi là người thích áp lực trong công việc.

25. Hãy trình bày điều mà bạn thấy thất vọng nhất trong công việc cũ của bạn?

a.Mẹo trả lời:
Cho dù bạn trả lời thế nào, cũng đừng tỏ ra quá tiêu cực. Câu trả lời tích cực là: công việc đó ít thách thức, và không phù hợp với năng lực của bạn, bạn không thể phát triển các kỹ năng trong môi trường đó được.

b.Câu trả lời mẫu:
1. Tôi thấy thất vọng khi làm việc ở nơi mà trình độ của nhân viên vượt quá nhiệm vụ mà họ đảm nhiệm. Vì vậy công việc của tôi không có sự thách thức, đột phá và cải tiến.

2. Tôi dành toàn bộ tâm huyết và sức lực vào công việc được giao. Tuy nhiên, sếp của tôi vẫn chưa đánh giá đúng năng lực, tâm huyết và hiệu quả mà tôi mang lại. Tôi thấy rất thất vọng về việc đó.

26. Kỹ năng của bạn có phù hợp với công việc này hay phù hợp với công việc khác hơn?

Hãy xem xét kỹ năng mà công việc mới yêu cầu, liệu bạn có thể đáp ứng được hay không? Bạn đừng quên rằng công việc mới đòi nhiều kỹ năng mới và cách thức làm việc mới, nếu không lưu ý thì bạn sẽ gặp rất nhiều khó khăn khi hòa nhập. Và đừng để nhà tuyển dụng nghi ngờ rằng bạn phù hợp với công việc khác hơn là công việc mà bạn đang ứng tuyển.

27. Bạn có sẵn sàng đi xa nếu được yêu cầu không?

Đừng nói có chỉ để được tuyển dụng nếu thực sự bạn không muốn như vậy. Việc trả lời không trung thực sẽ gây rắc rối cho công việc của bạn sau này. Hãy trung thực và tránh rắc rối cho tương lai của bạn.

Nếu câu trả lời là có, bạn cũng nên trao đổi với nhà tuyển dụng suy nghĩ của bạn về việc sẵn sàng chuyển chỗ ở nếu công việc tốt, môi trường phù hợp với bạn.

28. Bạn có sẵn sàng đặt lợi ích của tập thể lên trên lợi ích của mình hay không?

Mẹo trả lời:
Đây là câu hỏi về sự trung thành và cống hiến của bạn cho công ty. Đừng lo lắng về hàm ý đạo đức và đạo lý của câu hỏi này. Hãy trả lời là “Có”. Bạn nên trung thực. Nếu bạn không chắc họ muốn gì, hãy hỏi họ cụ thể hơn.

Ví dụ như, bạn nói bạn sẵn sàng làm việc vào các ngày nghỉ cuối tuần cho dù đó là thời gian nghỉ ngơi của bạn, tuy nhiên, bạn sẽ không nói dối khách hàng chỉ để bán được hàng.

29. Hãy miêu tả khả năng quản lý của bạn?

a.Mẹo trả lời:
Câu trả lời tùy theo hoàn cảnh là câu trả lời an toàn, bởi vì bạn sẽ quản lý công việc tùy theo hoàn cảnh và tình huống, thay vì một kiểu quản lý áp dụng cho tất cả.

b.Câu trả lời mẫu:

• “Tôi tin vào tinh thần trách nhiệm của chính tôi. Nếu bạn mắc lỗi, hãy nhận lỗi, rút kinh nghiệm và tiến lên.”
• “Tôi tin vào kết quả. Tôi đánh giá mọi người dựa vào kết quả chứ không phải hành động. Hành động mà không có kết quả gì thì đúng là liều thuốc độc đối với tôi.”

30. Bạn có “điểm mù” nào không?

a.Mẹo trả lời:
Đây là câu hỏi đánh lừa bạn. Nếu bạn đã biết đó là “điểm mù” thì rõ ràng nó không còn là “điểm mù” nữa. Đừng để lộ chuyện cá nhân ở đây. Hãy để họ tự khám phá các điểm chưa tốt của bạn.

Đừng nói cụ thể điểm yếu của bạn mà thay vào đó hãy nói rằng bạn có xu hướng làm việc theo nhóm.

b.Câu trả lời mẫu:
“Mọi người đều có điểm chưa tốt và tôi cũng vậy. Đó cũng là lý do tại sao tôi muốn làm việc theo nhóm. Khi bạn làm việc theo nhóm, bạn có thể nhìn ra những điểm chưa hoàn thiện của người khác và giúp họ sửa chữa, và ngược lại, người khác cũng làm vậy với bạn.”

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,080
Tổng số thành viên
351,404
Thành viên mới nhất
angelwitchmerch
Back
Bên trên