Trường hợp thực tế - Chứng minh tài chính du học

anhtuanslna

Verified Banker
Bên mình có một khách hàng có con đi du học, cần chứng minh tài chính cho đại sứ quán để lấy visa du học cho con
Khách hàng đang có một sổ tk gửi cách đây 3 tháng, thời hạn sổ là 1 năm, giá trị là 1tỷ đồng
Khách hàng đã dùng chính sổ tk đấy để thế chấp và vay ra 900tr đồng
Bây giờ khách hàng có yêu cầu cần mượn sổ tiết kiệm đấy để xuất trình cho đại sứ quán nhằm mục đích chứng minh tài chính, khách hàng có đề xuất lấy sổ đỏ ( gốc ) để cho NH giữ và lấy sổ tiết kiệm ra đưa lên đại sứ quán, thời hạn cuối cùng trong 3 ngày tới là phải xuất trình.
( Theo mình tìm hiểu thì bên đại sứ quán sẽ giữ sổ gốc và đưa giấy hẹn lấy lại sổ tiết kiệm có ghi rõ thời gian cụ thể )
--
Bên mình đã có cách xử lý nhưng mình nêu lên đây để mọi người cùng thảo luận , theo mọi người trong trường hợp này nên làm thế nào cho " hợp lý "

Có 50 người xem, nhưng không ai trả lời. Mình không phải là nhân viên thanh toán quốc tế. Tuy nhiên cũng xin có ý kiến một chút như sau:
1. Sổ tiết kiệm trên không được xuất trả cho KH để chứng minh tài chính. lí do: TK đã bị phong tỏa và thực tế số dư không còn đủ số ban đầu (đã vay 90% láy rùi còn gì).
2. Thế chấp bằng sổ đỏ để rút thẻ TK là sai quy trình tín dụng của ngân hàng. Vì ngân hàng ko được nhận TS của KH mà không có giấy tờ chứng minh lưu giữ để làm gì và nữa là thủ tục hoán đổi tài sản cầm cố không đơn giản đâu nhé (phải lập hợp đồng cầm cố, công chứng,giao dịch đảm bảo, lập tờ trình hoán đổi tài sản cầm cố...).
3. Nếu vì bất kỳ lý do gì mà bạn đã cho phép KH lấy được sổ TK đang bị phong tỏa đem chứng minh mục đích tài chính thì xem như bạn tiêu khi bị kiểm tra nội bộ phát hiện bạn nhé.
4. Theo mình thì: KH cần bỏ thêm tiền thanh toán nợ trước khi rút tài sản, hoặc cho vay QSD đất bằng số tiền 900 đã vay, mang trả lấy sổ TK ra đi làm thủ tục là xong.

ok chỉ vậy thôi.Thanhks all.

Làm thế định "thả gà ra mà đuổi" àh, giờ nhiều thằng mưu mẹo lắm, lý do họ đưa ra là để thuyết phục Ngân hàng, nếu tin quá chắc phá sản hết cả lũ:))

đây là sản phẩm của bên tín dụng mà , mình thấy các bạn comt là cho vay 90% rồi thì ko đc chứng minh năng lực tài chính nữa là khoogn đúng , Bây giờ có sản phẩm chứng minh năng lực tài chính mình còn cho khách hàng vay để làm stk CMNLTC mà !
Theo mình nghĩ thì là CVKH nên đi cùng khách hàng đến đại sứ quán !

Chào cả nhà!!!!!!!
Mình là Thanh chuyên viên khách hàng bên oceanbank.
Các bạn biết ai có như cầu cần vay chứng minh tài chính giới thiệu cho mình nhé:
SĐT: 0988 898 559
mail: Thanhnt2@oceanbank.vn
Thanks cả nhà trước! Bên bạn anhtuanslna xử lý khách hàng nè thế nào?mình nghĩ sẽ làm 1 món mới luôn.Như bên mình có sản phẩm cho vay chứng minh tài chính luôn, làm cho khách hàng hình thành 1 sổ tiết kiệm để có thể mang đến đại sứ quán chứng minh có cán bộ ngân hàng đi kèm ( hay giấy xác nhận theo đơn vị trường yêu câu) .và vay ngay cầm cố GTCG đó.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Bạn nói vậy là không đúng rồi. Tổng tài sản đã không còn đủ và bị phong tỏa (lưu ý đã bị phong tỏa tức là không được thực hiện bất kỳ nghĩa vụ tài chính nào khác mà chưa giải quyết dứt điểm nghĩa vụ phải trả số tiền đã vay) thì không thể dùng để sử dụng chứng minh tài chính đâu bạn à.
1. Trường hợp của bạn Thẻ TK: 1 tỷ đồng, cầm cố nhận nợ hết 900 triệu đồng (ở đây chưa tính lãi phát sinh...) như vậy TS này mặt nhiên chỉ được sử dụng rút vốn, thế chấp vay vốn, chứng minh tài chính...khi và chỉ khi được giải tỏa (với điều kiện đã trả hết nợ).
2. Theo bạn 070310 đề xuất CVKH đi cùn KH đến đại sứ quán: để làm gì? chắc bạn chưa biết thủ tục chứng minh tài chính rồi. (NH phải phát văn bản xác nhận tài khoản, số dư và KH kèm với bản chính Thẻ TK hoặc tài khoản nộp vào cùng hồ sơ và chờ kiểm tra chắc khoản 1 tuần gì đó. hihih). Còn cho vay thì phải có TSBĐ hoặc cho vay tín chấp mà cụ thể sự việc trên thì có QSD đất của KH thì thẩm định cho vay, trả nợ hoặc gởi vào lấy thẻ và xác nhận của NH đi chứng minh.
3. Không có cách nào hết nếu làm đúng quy trình NH ngoại trừ trả hết nợ. Coi chừng bị Kiểm sóat nội bộ nó cụp, nhẹ thì ăm tờ A4; nặng thì mất chức đó nhe. hihihih
4. Còn sản phẩm chứng minh tài chính đi du lịch, du học thì ngân hàng nào cũng có mà cứ đến ngân hàng làm thủ tục theo yêu cầu là xong thôi. hihihih tui thấy có mấy bạn quảng cáo quá trời, ở đây toàn banker ai đâu mà xài dịch vụ này :D

TK, xin mọi người đừng ném đá em.

như bạn langthangct nói thì có vẻ như bản đang hiểu sai bản chất của việc CMNL tài chính rồi , Trong trường hợp như bạn Smalling nói là đúng
"Thanks cả nhà trước! Bên bạn anhtuanslna xử lý khách hàng nè thế nào?mình nghĩ sẽ làm 1 món mới luôn.Như bên mình có sản phẩm cho vay chứng minh tài chính luôn, làm cho khách hàng hình thành 1 sổ tiết kiệm để có thể mang đến đại sứ quán chứng minh có cán bộ ngân hàng đi kèm ( hay giấy xác nhận theo đơn vị trường yêu câu) .và vay ngay cầm cố GTCG đó."
Nếu như bạn Langthangct nói thì trong TH mình cho KH vay để làm STK thế chấp bằng chính STK đó thì ko đc mang sổ ra khỏi ngân hàng à ???

- - - Updated - - -

ngân hàng vẫn cho vay để làm STK chứng minh năng lực tài chính và cho khách hàng mượn lại sổ mang đến đại sứ quán mà, tùy theo uy tín của khách hàng, thường thì sẽ cho cán bộ TD đi theo ! mình đã làm 2 ngân hàng và quy trình đều là như vậy !

như bạn langthangct nói thì có vẻ như bản đang hiểu sai bản chất của việc CMNL tài chính rồi , Trong trường hợp như bạn Smalling nói là đúng
"Thanks cả nhà trước! Bên bạn anhtuanslna xử lý khách hàng nè thế nào?mình nghĩ sẽ làm 1 món mới luôn.Như bên mình có sản phẩm cho vay chứng minh tài chính luôn, làm cho khách hàng hình thành 1 sổ tiết kiệm để có thể mang đến đại sứ quán chứng minh có cán bộ ngân hàng đi kèm ( hay giấy xác nhận theo đơn vị trường yêu câu) .và vay ngay cầm cố GTCG đó."
Nếu như bạn Langthangct nói thì trong TH mình cho KH vay để làm STK thế chấp bằng chính STK đó thì ko đc mang sổ ra khỏi ngân hàng à ???

- - - Updated - - -

ngân hàng vẫn cho vay để làm STK chứng minh năng lực tài chính và cho khách hàng mượn lại sổ mang đến đại sứ quán mà, tùy theo uy tín của khách hàng, thường thì sẽ cho cán bộ TD đi theo ! mình đã làm 2 ngân hàng và quy trình đều là như vậy !

Thanks bạn đã góp ý. Thế nhưng tớ vẫn cảm thấy bạn giải quyết chưa ổn. Việc cho vay để chứng minh THTC cho bất kỳ lý do gì bao gồm: du học, du lịch theo thân nhân, doanh nhân... thì vẫn có 02 cách chính để thực hiện (theo hiểu biết của mình thôi nhé)
1. Gởi tiền vào NH và lấy sổ tiết kiệm (phải kèm xác nhận của NH - theo mẫu của nơi yêu cầu chứng minh và sổ này không được cầm cố trước hay đang có nghĩa vụ khác).
2. Sản phẩm tín dụng của các NH: Cho vay (có thể có thế chấp hoặc tín chấp)-> mở sổ tiết kiệm (ở đây phát sinh 02 trường hợp: KH tự mang sổ đi nếu NH không nghi ngại về vấn đề trả nợ, hoặc NH cùng đi nếu chỉ là dịch vụ chưng minh đơn thuần ăn phí theo món) -> đi nộp hồ sơ chứng minh (thời gian khoản 3 - 7 ngày; Nếu có giấy xác nhận theo mẫu của đơn vị yêu cầu và NH đồng ý ký đóng dấu thì nhanh hơn).
Lưu ý: Chứng minh không có nghĩa là mình đưa cho người ta xem rồi xong đâu mà trách nhiệm liên đới với NH nếu phía đại sứ quán phát hiện gian dối của Khách hàng.

Do đó, việc bạn 070310 nói không cho KH mang đi (Nếu như bạn Langthangct nói thì trong TH mình cho KH vay để làm STK thế chấp bằng chính STK đó thì ko đc mang sổ ra khỏi ngân hàng à ???) câu này thật sự mình không hiểu:"Đã là cho vay,lập sổ tiết kiệm sao lại ko cho mang đi? Sổ TK chỉ không được mang đi nếu bị phong tỏa do thế chấp cầm cố (VD: như trên đã vay 90%/ khi giải ngân phải phong tỏa tài khoản, lưu giữ thẻ TK tại kho quỹ mất rùi làm sao xuất ra được, muốn xuất phải trả hết nợ hoặc Giám đốc phê duyệt cho mượn tài sản và Giám đốc chịu trách nhiệm nếu thất thoát (hiện nay Thẻ tiết kiệm rất dễ thất thoát do việc online cho chi trả bất kỳ chi nhánh PGD nào)
Vẫn là ý kiến cá nhân, nếu bạn 070310 có nghiệp vụ này thì chia sẽ thêm. thanks

bên ngân hàng cũ của mình thì chỉ làm như này nhé : VD khách hàng muốn chứng minh năng lực tài chính cho con đi du học là 1 tỷ vnd, khách hàng có 200 tr, thì ngân hàng sẽ cho vay 800 tr để làm sổ tiết kiệm 1 tỷ và TSĐB chính là sổ 1 tỷ đó,
Trong thời gian đó khách hàng cần mang sổ đến đại sứ quán thì làm một các giấy mượn sổ để mình xuất sổ ra, Nhân viên tín dụng sẽ đi cùng KH đến đại sứ quán!
đây chính là trường hợp 2 mà bạn nêu trên đó,Nhưng trong trường hợp này, sổ vẫn bị phong tỏa và nhập kho như bình thường ( vì nó là TSĐB) . Trong TH này bị phong tỏa nhưng vẫn được mượn mang đi tới đại sứ quán mà. Và mọi ng cũng đang tranh luận về vấn đề này, còn tớ thấy ấy đang phân tích hơi sâu đâu đó ở bên trên :D

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,226
Thành viên mới nhất
A Girl A Gun A
Back
Bên trên