Treasury Backoffice

Bichlienhoang

Thành viên
Nhà mình có ai đang là treasury B.O k nhỉ?..local or foreign..chúng ta hãy cùng chia sẽ kinh nghịm, nổi lòng tại ub..hê..:))

BO Treasury làm công việc gì vậy?
Sinh viên mới ra trường có cơ hội thi tuyển ko ạ?

BO Treasury làm công việc gì vậy?
Sinh viên mới ra trường có cơ hội thi tuyển ko ạ?

B.O của TReasury là bộ phận hậu kiểm của khối F.O Treasury trong ngân hàng. Bạn có thể xem qua bài viết: "Khối nguồn vốn của ngân hàng làm gì" trên ub.com.vn
Công việc hằng ngày của BO là kế toán, hạch toán các giao dịch của F.O trong ngày, quản lý các tài khoản NOSTRO (phục vụ cho việc trích tiền đến, tiền đi cho các giao dịch của ngân hàng), quản lý các khoản vay trên thị trường tiền tệ và thị trường vốn (cái này thì bạn xem thêm sản phẩm dành cho khách hàng định chế tài chính của các ngân hàng như MB, Vietcombank nhé) => nói chung là các công việc liên quan đến kế toán.
Sinh viên mới ra trường thì hơi khó khăn một chút, bạn phải có kiến thức về bộ môn ngân hàng đại lý, các kiến thức liên quan đến kế toán, kiến thức về hàng hóa phái sinh,...
Tùy từng ngân hàng mà họ có những tiêu chí khác nhau, tuy nhiên, hầu hết mình thấy là có khoảng 1-2 năm kinh nghiệm làm kiểm toán, kế toán ngân hàng sẽ có lợi thế hơn.

Mình cũng là Treasury B.O. Khi vào làm mình là sinh viên mới ra trường. Thực ra công việc cũng k quá khó, chịu khó học hỏi và cẩn thận là làm được thôi bạn ạ.

uh...rất vui được biêt bạn...bạn làm MM hay FX...có khi chúng ta đã từng làm qua với nhau cũng nên..hí hí

- - - Updated - - -

B.O của TReasury là bộ phận hậu kiểm của khối F.O Treasury trong ngân hàng. Bạn có thể xem qua bài viết: "Khối nguồn vốn của ngân hàng làm gì" trên ub.com.vn
Công việc hằng ngày của BO là kế toán, hạch toán các giao dịch của F.O trong ngày, quản lý các tài khoản NOSTRO (phục vụ cho việc trích tiền đến, tiền đi cho các giao dịch của ngân hàng), quản lý các khoản vay trên thị trường tiền tệ và thị trường vốn (cái này thì bạn xem thêm sản phẩm dành cho khách hàng định chế tài chính của các ngân hàng như MB, Vietcombank nhé) => nói chung là các công việc liên quan đến kế toán.
Sinh viên mới ra trường thì hơi khó khăn một chút, bạn phải có kiến thức về bộ môn ngân hàng đại lý, các kiến thức liên quan đến kế toán, kiến thức về hàng hóa phái sinh,...
Tùy từng ngân hàng mà họ có những tiêu chí khác nhau, tuy nhiên, hầu hết mình thấy là có khoảng 1-2 năm kinh nghiệm làm kiểm toán, kế toán ngân hàng sẽ có lợi thế hơn.
đúng rồi đó...thường người ta sẽ yêu cầu kn...hi

- - - Updated - - -

hanhbun làm ở đâu vậy?

ở chỗ mình thì FO vẫn phải tự tay quản lý và điều chuyển các TK NOSTRO ---> Thấy ký cục thế nào ý!

ở chỗ mình thì FO vẫn phải tự tay quản lý và điều chuyển các TK NOSTRO ---> Thấy ký cục thế nào ý!
Ở Vietinbank có 1 phòng tên là Thanh quyết toán vốn kinh doanh, tên tiếng Anh là Treasury back office and Nostro Management.
Vì vậy, bộ phận BO Treasury kiêm thêm cả quản lý tài khoản Nostro bạn ạ :)

Ở Vietinbank có 1 phòng tên là Thanh quyết toán vốn kinh doanh, tên tiếng Anh là Treasury back office and Nostro Management.
Vì vậy, bộ phận BO Treasury kiêm thêm cả quản lý tài khoản Nostro bạn ạ :)

Em đang ôn thi vị trí quản lý vốn nội bộ của Ngân hàng Liên Việt, anh có thể giúp em một vài tài liệu tham khảo được không ạ?
và công việc cụ thể của vị trí này là gì ạ?
Mong nhận được sự giúp đỡ của anh. Em cảm ơn!

Em đang ôn thi vị trí quản lý vốn nội bộ của Ngân hàng Liên Việt, anh có thể giúp em một vài tài liệu tham khảo được không ạ?
và công việc cụ thể của vị trí này là gì ạ?
Mong nhận được sự giúp đỡ của anh. Em cảm ơn!

Em tìm trong diễn đàn UB có 2 Luận văn thạc sỹ về cơ chế quản lý vốn tập trung của Eximbank và BIDV (hình như có link mediafire) để down nhé. Nhân sự của LPB khá trẻ và rất chào đón các nhân viên mới. Trưởng phòng quản lý vốn nội bộ của LPB mới sinh năm 79 thôi ah.
Chúc bạn thành công.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,080
Tổng số thành viên
351,407
Thành viên mới nhất
Jettwings
Back