Trả lương theo năng suất lao động của VietinBank

fluoros

Verified Banker
Các bạn Vietinbank ơi cho mình hỏi,

Mình nghe nói bên Vietinbank có trả lương theo vị trí, có người nói trả lương theo năng suất lao động. Như vậy thì 2 người cùng vị trí như nhau nhưng kết quả làm việc khác nhau thì lương giống hay khác nhau ?
và làm sao để đo được sự khác nhau đó mà trả lương ? (nếu trả theo năng suất lao động)

Mình làm bên BIDV, giờ cũng đang chuyển sang trả lương theo vị trí thôi. chứ ko đo năng suất lao động mà tính.

Mình cảm ơn.

Hiện h như bên mình, ko chỉ bộ phận tín dụng tính theo KPIs, mà các bộ phận khác như giao dịch viên cũng có KPIs (ví dụ như chỉ tiêu lỗi hồ sơ, chất lượng dịch vụ...) trên HO các bộ phận # nhau thì đều có cách tính KPIs # nhau, từ front cho đến back

Bác làm ở bank nào ạ? Cách tính KPI bộ phận back bên bác ntn? Bên em back tính theo xếp loại lao động chứ chưa tính được theo KPI. Mà xếp loại lao động siêu ảo.

Bên mình hiện tại các Chi nhánh cũng áp dụng KPIs rồi. Tính ra chỉ được bằng 80% lương thường. HO thì đang chuẩn bị áp dụng, nhưng cũng không hiểu định lượng thế nào được? Xu hướng NH nào bây giờ cũng vậy, lượng hóa được công việc của nhân viên, rồi từ đó mà tính lương.Nếu NH nào chưa áp thì rồi cũng chạy theo xu hướng này thôi. :)

Dear fluoros,

Hiện tại Vietinbank đang có cơ chế trả lương theo năng suất lao động. Sẽ có cơ chế lương thế này: HO sẽ đẩy 1 cục lương trong năm cho CN. CN sẽ chia cục lương ấy ra cho từng phòng ban. Như vậy thì mỗi phòng đã có 1 cục lương nhất định, ko tăng ko giảm. Do đó, nếu trong phòng có người làm năng suất cao thì sẽ nhận lương cao hơn so với những người khác, còn những người khác sẽ phải nhận thấp hơn. Tuy nhiên, mức chênh lệch ko nhiều, có thể nói là ko đáng kể. Tức là công sức của người nhận lương cao nhất bỏ ra ko thể bù đắp được bằng cái sự chênh lệch nhỏ nhoi đấy. vậy thì nếu lương bạn có thua người khác thì cũng đừng tiếc vì chẳng đáng kể.
Cho em hỏi ngoài lề xíu ạ. Vietinbank bên mình muốn làm chi nhánh khác được ko ạ? Làm chi nhánh bậc cao hơn hay làm công việc lương bậc cao hơn có cần phải thi ko ạ?

Dear fluoros,

Hiện tại Vietinbank đang có cơ chế trả lương theo năng suất lao động. Sẽ có cơ chế lương thế này: HO sẽ đẩy 1 cục lương trong năm cho CN. CN sẽ chia cục lương ấy ra cho từng phòng ban. Như vậy thì mỗi phòng đã có 1 cục lương nhất định, ko tăng ko giảm. Do đó, nếu trong phòng có người làm năng suất cao thì sẽ nhận lương cao hơn so với những người khác, còn những người khác sẽ phải nhận thấp hơn. Tuy nhiên, mức chênh lệch ko nhiều, có thể nói là ko đáng kể. Tức là công sức của người nhận lương cao nhất bỏ ra ko thể bù đắp được bằng cái sự chênh lệch nhỏ nhoi đấy. vậy thì nếu lương bạn có thua người khác thì cũng đừng tiếc vì chẳng đáng kể.
Mình hỏi ngoài lề chút, bạn có bộ đề tiếng anh thi vietin k, trắc nghiệm hoặc bồ đề để bốc thăm dịch ra tiếng việt lúc phỏng vấn đấy

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,222
Thành viên mới nhất
milfnutlife
Back
Bên trên