Thắc mắc cá nhân mong mọi người tư vấn giúp!

Lãng tử Yến Thanh

Verified Banker
Chào mọi người, đây là chuyện của bạn mình, nó mới vào bank nên chưa có email của bank để đăng ký nick trên bankers box, do đó mình đăng lên để hỏi hộ nó :)
Bạn mình mới vào 1 bank hồi đầu năm, sau 1 thời gian làm việc bên đó nó đã đỗ vào bank khác và chuyển sang chỗ mới. Chỗ mới ổn định và tốt nên nó rất thích nhưng phát sinh vấn đề là trong hồ sơ đã nộp ở bank mới này, nó không ghi về kinh nghiệm làm bank kia (bank kia nó mới làm được gần 4 tháng trước khi chuyển sang chỗ mới), giờ nó lo là sau này mọi người chỗ mới biết chuyện thì hậu quả thế nào, mình cũng mới làm bank, chưa có kinh nghiệm nên không biết khuyên nó thế nào. Mọi người cho nó lời khuyên với nhé :)

Cảm ơn mọi người!

Bốn tháng thì ít nhất là đã qua thử việc (thường là 2 tháng), như vậy tức là đã kí hợp đồng lao động chính thức và bạn đó đã làm đc 2 tháng sau khi kí HĐ chứ nhỉ???
Nếu thế thì muốn chuyển qua bên mới phải yêu cầu bên cũ chấm dứt HĐLĐ và gửi cái giấy yêu cầu đó cho bên hiện tại chứ. Vì NH nào chả đòi hỏi phải có giấy xác nhận chấm dứt HĐLĐ với những chỗ khác rồi mới cho kí HĐ.
Bạn đó mà k nhanh làm rõ ráng vđ này thì sau này mệt đấy.

Bốn tháng thì ít nhất là đã qua thử việc (thường là 2 tháng), như vậy tức là đã kí hợp đồng lao động chính thức và bạn đó đã làm đc 2 tháng sau khi kí HĐ chứ nhỉ???
Nếu thế thì muốn chuyển qua bên mới phải yêu cầu bên cũ chấm dứt HĐLĐ và gửi cái giấy yêu cầu đó cho bên hiện tại chứ. Vì NH nào chả đòi hỏi phải có giấy xác nhận chấm dứt HĐLĐ với những chỗ khác rồi mới cho kí HĐ.
Bạn đó mà k nhanh làm rõ ráng vđ này thì sau này mệt đấy.

Bạn mình đang thử việc nhưng mà k đạt yêu cầu và đang trong thời gian gia hạn bạn ah, khi nghỉ nó cũng đã có QĐ chấm dứt HĐ tại NH cũ rồi

Bạn mình đang thử việc nhưng mà k đạt yêu cầu và đang trong thời gian gia hạn bạn ah, khi nghỉ nó cũng đã có QĐ chấm dứt HĐ tại NH cũ rồi
Nếu có QĐ chấm dứt HĐLĐ rồi thì sao phải sợ nữa;)
Nhưng sao bạn ấy k khai đã từng làm NH này cho bên kia biết nhỉ??? Hay có chuyện khó nói à???

ôi dào, có gì phải lo đâu bạn ơi, mình cũng đã từng thử việc ở 1 bank được hơn 1 tháng, nhưng chán quá, lại thi đậu bank khác nên nhảy sang bank mới làm, xác định làm lại từ đầu thôi, nhưng nghỉ bên kia thì cũng nên nói với giám đốc, phòng hành chính 1 câu để họ làm cho mình mẫu đơn xin nghỉ việc;) sang bank mới thì cứ thế mà làm thôi, đâu ai quan tâm mình đã làm đâu trước đó. Mình nghĩ nếu bạn xin chấm dứt hợp đồng thì được xác nhận đã có kinh nghiệm làm mấy tháng bên bank cũ, nhưng 4 tháng kinh nghiệm thì không nên xác nhận kinh nghiệm làm gì, đôi khi nhà tuyển dụng mới lại suy nghĩ về năng lực của mình :)>-)

Hi mọi người, trời mưa bão nhưng nhờ mọi người tư vấn thằng bạn mình cũng đỡ thấy giông bão trong lòng :D
Mình cũng hỏi nó vụ tại sao không khai bank cũ, thì nó bảo do hồi đó chủ quan, mới thử việc gần 2 tháng thì apply bank mới mà ghi đang làm bank cũ có 2 tháng thì kỳ kỳ nên k ghi
Nhưng nó vẫn lo lắm

Thời gian làm 4 tháng bên kia có thể gọi là thời gian học việc. Nếu mình không đưa hợp đồng lao động ra thì chẳng ai bắt bẻ được gì. Mà có sao đâu, có thể xác nhận với Bank mới là thời gian ngắn quá, không đem đến nhiều kinh nghiệm nên không ghi trong CV

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,229
Thành viên mới nhất
dkdagasv388
Back
Bên trên