[Tâm sự] Tôi muốn nghỉ việc

tròn năm hay vài tháng thì apply hồ sơ cũng như nhau cả thôi, nên nếu em muốn nhảy việc và thấy có cơ hội tốt hơn thì cứ tự tin apply, đừng vì thiếu kinh nghiệm mà "chờ" nhé :)
Tuy nhiên, đọc bài của em, chị thấy vấn đề chủ yếu dẫn đến sự stress của em không phải do công việc mà là do môi trường làm việc. Có thể nói, em đã không thành công trong việc gia nhập môi trường làm việc ở nơi em làm, 8 tháng là không dài đối với tích lũy kinh nghiệm, nhưng nó đủ dài để đồng nghiệp coi em là thân thuộc, trừ khi, hoặc họ quá dở hơi, hoặc em quá không được lòng mọi người. Em nói rằng họ xăm soi, họ không thích người mới, họ không thế này thế kia như thầy cô dạy ở trường, vậy là em cảm thấy chán nản; NHƯNG, em thử đặt em vào vị trí của họ xem: việc thì nhiều, nhân viên mới thì bắt buộc là phải soi (may mà nta còn buồn soi - còn có ý định quan tâm, uốn nắn mình) để thứ nhất là đảm bảo không xảy ra lỗi j to lớn (vì 1 khi xảy ra lỗi là lại những thằng cũ xử lý chứ CB mới khó mà tự xử lý được), thứ hai là để đánh giá mức độ đáp ứng cv của cán bộ mới để còn biết là cần dạy thêm j... và vì họ cũng phải bù đầu ra làm việc của họ nên nếu em cứ sai sai và sai thì chuyện họ không thích hay kể cả nổi khùng lên với em cũng là điều không tránh khỏi. Vì thế, đừng chỉ kêu gào họ xấu tính, em cũng nên xem xét lại bản thân mình nữa :)
Cuối cùng, ở đâu cũng có người nọ người kia, chị cũng như em, rất thẳng tính và cũng từng sốc văn hóa khi gia nhập công việc, nhưng mình phải biết thay đổi bản thân cho phù hợp với môi trường chứ đừng đợi môi trường thay đổi vì mình em ạ. Sếp tốt bao giờ cũng là mơ ước của mọi người, nhưng nếu vô tình rơi phải sếp "khó nhằn" hay không tốt lắm thì cũng phải tìm đường lựa lựa mà sống, chứ chả lẽ cứ chỗ nào không ưng môi trường, chưa cần thay đổi bản thân xem có thích hợp được không mình lại nhảy à :(
Một chia sẽ rất có tâm. Cám ơn chị, mặc dù lời khuyên không dành cho em, nhưng em cũng cảm thấy rút ra được kinh nghiệm sống cho bản thân mình khi đọc.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,221
Thành viên mới nhất
menusrs8
Back
Bên trên