Review Tâm sự của dân ngoại đạo thi tuyển và phỏng vấn vào Liên Việt

23127

Mình 30 tuổi, 8x đời cuối, là dân ngoài ngoại đạo, vì mình không học tài chính ngân hàng, mình học Đại học kinh tế (ngành QTKD) và Đại học SP Tp.HCM (SP tiếng Anh) từ khi ra trường đến giờ thì cũng chẳng làm công việc gì liên qua đến ngân hàng sất (mình làm 3 năm ở marketing của 1 cty điện tử Hàn Quốc, 7 năm làm trainer ở các công ty điện thoại smartphone của Trung Quốc) ở Tp. HCM và HN. Đầu tháng 5 rồi, mình sẽ về an cư lạc nghiệp ở quê nhà (thành phố nhỏ ở miền trung) :D mình xây nhà và bắt đầu tìm kiếm công việc, nhưng toàn những ngành không phù hợp do đặc thù nghề mình làm phải base ở Tp. HCM hoặc HN chứ tỉnh thì gần như không có job trainer. Rồi cuối tháng 5 rồi tình cờ thấy LVPB đang tuyển các vị trí từ Giám đốc phòng GD, GDV và chuyên viên KHCN.

Xem qua mô tả công việc thì thấy chỉ có CVKHCN là gần với ngành mình đang làm (bán lẻ) nhất vì cũng tìm kiếm, bán và chăm sóc sau bán hàng, chứ còn GĐ phòng GD thì có cho mình làm mình cũng chả dám (biết gì mà làm) :D, còn GDV thì xác định loại từ:p vòng gửi xe rồi (mình là nam mà) nên lọ mọ lên website tuyển mẫu thông tin ứng viên về điền vào và gửi cho phòng Nhân sự.
Bẵng đâu gần 1 tháng, chẳng thấy gọi điện, cũng không thấy email báo lịch thi hay phỏng vấn sơ tuyển gì cả, nghĩ bụng "tạch cmnr, :oops: nhìn CV chẳng có tí kinh nghiệm gì về ngân hàng, toàn làm bên đào tạo huấn luyện thì loại từ vòng hồ sơ chứ mơ mộng gì mà được thi với cả phỏng vấn. Trong khi các em trẻ trung năng động hơn mình học đại học ngân hàng đầy ra, thậm chí là các trường khác cũng cho ra hàng ngàn cử nhân tài chính ngân hàng mỗi năm thì hoạ chăng hên lắm mới vớ phải mình, đấy là chưa kể mình thân cô thế cô, không quen biết, không COCC cũng chẳng ai gửi gắm nên tạch là dĩ nhiên", sau đó thì quán triệt tư tưởng, trong đầu có lúc cũng chẳng còn nhớ là mình đã ứng tuyển vào ngân hàng nữa.

Nhưng sự đời không như mình tưởng, sáng ngày 26/7 mình nhận 1 email từ LVPB, thông báo là 7h30 sáng ngày mai (27/7) đi thi nghiệp vụ, kèm theo danh sách thi CVKHCN (tầm 15 người) và GDV (tầm 4 người) thông báo là phải mang CMND, máy tính, giấy nháp... trong đầu vừa mừng vừa lo, nhưng lo là nhiều hơn, thầm nghĩ "vãi, mai thi rồi mà hôm nay mới biết, mà thi nghiệp vụ bên đó là như nào nhỉ???" thế là bật dậy, mở laptop, hỏi ông anh Google, thế thì mới ra diễn đàn UB sau khoảng 1 tiếng nghiền ngẫm thì bản thân đi đến kết luận: "ở nhà, đi thi chi cho mang nhục, vì đề của Liên Việt toàn nghiệp vụ, chẳng có tiếng Anh cũng chẳng có IQ => chắc chắn tạch, vì mình mù nghiệp vụ do 10 năm nay không đụng đến, phải chi có tiêng Anh với IQ thì còn gỡ gạc. Nhìn lại danh sách thi thì tận 15 đối thủ, thì kiểu gì mình cũng tạch 100% rồi". o_O

Ráng la liếm hết mục review đến mục đề thi của UB thì càng hoang mang tợn, dân chuyên ngành ngân hàng và kế toán còn bảo khó thì nói gì đên lượt mình. Thế là tắt máy, chửi thề (ah không, đoạn này không có) rồi đi cà phê với thằng bạn. Kể sự tình cho nó, thế là nó bảo "cậu phải thử đi, có thử thì ít nhất cũng có 1% cơ hội, còn không thử thì cơ hội là 0%, cậu chả rao giảng chân lý đấy suốt còn gì. Với lại đi thi cho biết thi vào ngân hàng là như nào, nếu rớt thì lại có kinh nghiêm để mai sau còn ứng tuyển vô chỗ khác". Thế là sau 2 tiếng ngồi suy đi nghĩ lại, thì mình quyết định sẽ lên ub ngâm cứu hết phần "Thi tuyển và làm việc tại ngân hàng LVPB", mình rút ra kết luận là mình sẽ tập trung ôn vào phần luật TCTD, các thông tư liên quan, tài sản bảo đảm và lãi quá hạn.. rồi đọc thêm phần trích lập dự phòng cho các nhóm nợ,...vân vân mây mây, đọc suốt từ 3h chiều đến 8h tối thì đuối quá, nhủ thầm "đi ngủ đã, mai tính sau". :D

Sáng hôm sau (27/7), mình dậy 6h, oánh răng rửa mặt, chải chuốt và lấy ra bộ đồ công sở là phẳng phiu rồi lên đồ, không quên đi ăn bát phở cho no (có thực mới vực được đạo). Rồi thẳng tiến đến LVPB. lúc mình đến thì tầm 7h15, được bạn bảo vệ chỉ thẳng lên tầng 2, phòng hội trường, đến đó thì đã có hơn 10 bạn đến trước mình rồi. Mình ngồi chờ, trong thời gian chờ thì mìh có làm quen được 1 bạn nữ (xinh xắn) sinh năm 94, cũng thi vào CVKHCN luôn, theo mình đánh giá thì bạn ấy khá là "sáng cửa" vào vị trí này vì bạn ấy học ĐH ngân hàng, làm ở Tp. HCM gần 2 năm và bạn ấy cũng ôn luyện khá kỹ (theo lời bạn ấy nói). Qua câu chuyện của mọi ngừơi xung quanh thì mình thấy không còn chút hy vọng nào vì hầu như ai cũng có kinh nghiệm ngành ngân hàng, chỉ có 1 -2 bạn là từ ngành khác chuyển qua (hành chính, sales). Hoang mang tập 1 o_O

Đến 7h30 thì có 1 chị, sau mới biết đó là chị đã gửi mail cho các ứng viên đi thi (trong đó có mình), chị này thì xinh cực kỳ, làm 1 đứa FA 30 năm như mình xao xuyến nhẹ, cơ mà nhủ lòng phải tỉnh táo lại ngay, mình đi thi chứ không phải đi ngắm gái xinh. Chị ấy đọc tên từng người và phát 1 tờ giấy có account và password cho mỗi người, xong xuôi hết thì 7h50 vào phòng thi, đăng nhập vào thì mình thấy có tất cả 60 câu trắc nghiệm, thời gian là 45p đếm ngược, nội dung thì về luật TCTD, về phân loại nợ, lãi suất phạt, lãi suất quy định, thuế TNCN, tài sản bảo đảm, nhóm nợ, trích lập dự phòng, bài tập tính toán thì về lãi suất, trích lập dự phòng... nhiều quá nên không nhớ.

Mình xác định là câu nào mình biết thì làm trước, theo đánh giá của mình thì mình khá chắc về khoảng 40 câu, còn những câu còn lại (đa số là tính toán thì mình không chắc lắm, do mình không theo máy tính, phải tính bằng tay với lại hơn 1 năm nay cũng không đụng vào phần này), làm và kiểm tra kỹ lưỡng xem có sót câu nào không thì đồng hồ nhảy ngược còn đúng 2 phút, mình bấm kết thúc và nộp bài luôn, vì 2 phút cũng chẳng làm được gì. Tưởng là sẽ biết kết quả được bao nhiêu câu đúng luôn (như thi bên bảo hiểm và bằng lái xe) nên vừa bấm vừa hồi hộp nhưng không phải, chỉ có câu chúc mừng bạn hoàn thành bài thi thôi, chẳng có kết quả. thật là hoang mang tập 2 o_O
Xong xuôi thì chị bên Nhân sự lúc nãy thông báo là ngồi chờ 1 chút sẽ biết kết quả luôn, chờ tầm 15 phút thì chị ấy gọi tên từng người được tham dự phỏng vấn, còn có mấy bạn thi không đạt nên ra về, mình được vào nhóm ở lại chờ phỏng vấn, mà điều mình không chuẩn bị trước là phỏng vấn ngay luôn chứ không phải là hôm khác. Hoang mang tập 3 o_O

Nhưng mình với tâm lý vô cùng thoải mái, vì thi nghiệp vụ mà mình đã vượt qua thì phỏng vấn là vòng "không có gì để mất" nên ngồi thư giãn và chờ đợi thôi, ah trong danh sách người chờ phỏng vấn có bạn nữ mình vừa làm quen lúc sáng nữa.

Chờ tầm 30 phút, sau khoảng 2 người thì mình được gọi tên vào, có 5 anh ngồi trong phòng, mình bước vào, đóng cửa lại, nở nụ cười tươi hết cỡ và chào hội đồng phỏng vấn, có 1 anh lần lượt giới thiệu từng người trong hội đồng và chức vụ của họ (gồm giám đốc chi nhánh, phó giám đốc chi nhánh, trưởng phòng khách hàng, nhân sự và 1 anh nữa mình quên mất), trình tự thì:
- Giới thiệu bản thân: phần này mình giới thiệu tên tuổi, học vấn, kinh nghiệm, điểm mạnh, điểm yếu...
- Đã tìm hiểu về công việc vị trí ứng tuyển lần này chưa? phần này mình nói rõ ràng vì mình đã đọc kỹ mô tả công việc lúc ứng tuyển
- Về học vấn thì em ok rồi (cả 2 bằng QTKD và SP của mình là bằng giỏi) nhưng thưc tế là tại sao chuyển sang ngân hàng, trong khi các công việc trước đây là về huấn luyện đào tạo, và có thể làm được không? phần này mình nhấn mạnh về sự tương đồng giữa công việc bên ngành bán lẻ và công việc của chuyên viên KHCN
- Anh giám đốc xoáy sâu vào điểm yếu của mình và hỏi kỹ về điều này. Phần này mình cũng nói rõ và hợp lý, vì điểm yếu của bản thân nên mìh biết rất rõ
- Tại sao không tiếp tục làm ở Tp. HCM mà về tỉnh? cái này cũng về bản thân nên mình cũng nói rõ và hợp lý luôn
- Giao chỉ tiêu 3 tỷ/tháng, làm sao để hoàn thành? câu này mình trả lời theo phương pháp sashimi, và câu này mình cũng hay dạy cho học viên khi phân tích mục tiêu kinh doanh
- Có nhiều bạn bè không? mình đoán là do mình trình bày điểm mạnh trong đó có hướng ngoại
- Có biết về sản phẩm nào của LVPB không? câu này mình trả lời rõ ràng do mình có đọc phần giới thiệu khi ứng tuyển
- Những kỹ năng gì đối với 1 chuyên viên KHCN? câu này mình cũng rất tự tin, do mình liên tưởng đến khi huấn luyên và đào tạo nhân viên kinh doanh ngành bán lẻ
- Nếu mở phòng giao dịch ở huyện xa, thì có thể đi xa được không? cái này mình nói được và sẵn sàng (mình thích được đi chứ không muốn ở 1 chỗ)

Khi trả lời các câu hỏi phỏng vấn, mình luôn cười rất tươi, cố gắng toả ra một nguồn năng lượng tích cực và giao tiếp bằng ánh mắt với tất cả các anh trong hội đồng, kèm theo ngôn ngữ cơ thể (2 tay,..) và dùng cách nói dí dỏm và hài hước khi nói về 1 vấn đề nên cảm giác là các anh trong hội đồng chăm chú, gật đầu hay cười với mình và hưởng ứng theo cách trả lời của mình.
Sau khoảng 30 phút thì mình được ra về và sẽ chờ thông báo kết quả (mình thấy mình được hỏi lâu hơn các bạn khác và xoáy vào các vấn đề mình trả lời), mình cũng không quên chào hội đồng, bắt tay từng anh, chúc sức khoẻ và chúc hội đồng có buổi phỏng vấn thành công. Khi đứng dậy ra về, anh trưởng phòng Khách hàng còn nói "gặp em chắc chắn là khoẻ rồi, nãy giờ em mang năng lượng thay đổi không khí trong phòng này"

Ra về, trong lòng khá vui, vì mình đã làm được điều mình tưởng chừng không làm được (vượt qua vòng thi nghiệp vụ) và gặp hội đồng phỏng vấn với không khí thoải mái và tôn trọng ứng viên. Còn về kết quả thì mình chỉ dám hy vọng tầm 30% thôi, vì tuy mình pass qua thi nghiệp vụ và phỏng vấn tốt nhưng mình nghĩ mình không có kinh nghiệm cũng như được đào tạo về tài chính ngân hàng, lại có quá nhiều ứng viên tốt và ngoại hình và kinh nghiệm tầm 2 năm trở lên trong ngành. Sau gần nửa tháng thì không thấy tin tức gì nên mình cũng biết là mình tạch rồi, nghĩ lại âu thì cũng là 1 trải nghiệm tốt.

Giờ đây khi mình gõ những dòng này là lúc mình vừa nhận được thư mời làm việc và chính sách lương thưởng, thật là ngoài những suy nghĩ mình luôn, vì mình không nghĩ mình sẽ được chọn. mình sẽ có vài ngày chuẩn bị hồ sơ và nhận việc tại LVPB. Cả nhà cùng chia vui với mình nhé!
Mình chia sẽ câu chuyện của mình, không phải để khoe khoang vì với những người khác học và có kinh nghiệm trong ngành ngân hàng thì việc thành công khi ứng tuyển vào ngân hàng nói chung và LVPB nói riêng là quá đơn giản, nhưng đối với bản thân không được đào tạo và không có kinh nghiệm gì về ngành ngân hàng thì đây quả là 1 niềm vui với mình (mình có nhắn tin hỏi thăm thì bạn nữ mình làm quen hôm pv đã không đậu vòng pv), hơi buồn..

Cơ mà nếu mình đã làm được thì chắc chắn các bạn sẽ làm được, mình đoán là hội đồng đã chấm điểm phần lớn ở phần thái độ và năng lượng tích cực của mình khi trả lời, nên đây có thể sẽ là 1 bí quyết để các bạn áp dụng khi đi phỏng vấn nhé.

Mình cũng không quên cảm ơn các anh chị em đi trước đã có những bài review chia sẻ về việc thi cử và phỏng vấn để mình có tư liệu để ôn tập, và nếu có các anh chị trong hội đồng phỏng vấn ở LVPB trên này thì thì em cũng xin gửi lời cảm ơn đến các anh chị đã cho em cơ hội ở LVPB. Chặng đường thử việc và tập sự sẽ rất khó khăn và mình sẽ còn cố gắng nhiều, mình chia sẻ lên đây chỉ để mong chia sẻ lại 1 chút cảm nhận của bản thân cho các bạn sẽ ứng tuyển vào LVPB sau này, cả nhà đừng ném đá mình nhé!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Mình cũng như bạn ngoại đạo bây giờ cũng chuẩn bị chờ thi, nên đang tìm tài liệu, bạn giúp mình về tài liệu bạn ôn thi được k, cảm ơn bạn

Mình cũng chuẩn bị thi. Đã tạch 2 lần rồi. Mình cũng không có kinh nghiệm làm NH nên cũng khó khăn. Đã chuẩn bị hết sức mong lần này sẽ khả quan

Chào mừng anh ra nhập LPB. Cần hỗ trợ gì inb e nhé :p
anh ơi, em hỏi anh một chút với ạ. Anh đang nộp hồ sơ ứng tuyển vị trí CV quản lý hành chính, anh có thể cho em ít thông tin về vị trí này với ạ. Thi tuyển sẽ thi những cái gì không ạ và thi trên máy tính ạ. em cảm ơn anh.

Anh/chị cho em hỏi chút với ạ. Chả là em đang là sinh viên chờ bằng, liệu có đủ điều kiện ứng tuyển không hả anh chị?

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,221
Thành viên mới nhất
menusrs8
Back
Bên trên