Rủi ro đối với trạng thái ngoại tệ của ngân hàng

huongnguyen14

Thành viên
Hi mọi người,

Mình đang làm đề tài luận văn, có đọc tài liệu tham khảo nhiều mà còn một câu hỏi chưa tìm đc câu trả lời. Đối với trạng thái ngoại tệ âm thì hiển nhiên ngân hàng đối mặt với rủi ro bị lỗ rồi, vậy còn trạng thái ngoại tệ dương thì ngân hàng có những rủi ro gì? Mọi người có kiến thức và kinh nghiệm, có thể chia sẻ với mình không? Cảm ơn các bạn trước.

Bạn cần phải cung cấp thêm thông tin đi. "Trạng thái ngoại tệ" mà bạn nói là net giữa forward và spot trước khi đến hạn maturity của forward contract hay là sao?

Cảm ơn bạn, trạng thái ngoại tệ mình muốn nói là trạng thái net trên bảng cân đối kế toán, mình đọc trong báo cáo tài chính thấy thế, chứ cũng chưa chắc là net của gì.

Hi mọi người,

Mình đang làm đề tài luận văn, có đọc tài liệu tham khảo nhiều mà còn một câu hỏi chưa tìm đc câu trả lời. Đối với trạng thái ngoại tệ âm thì hiển nhiên ngân hàng đối mặt với rủi ro bị lỗ rồi, vậy còn trạng thái ngoại tệ dương thì ngân hàng có những rủi ro gì? Mọi người có kiến thức và kinh nghiệm, có thể chia sẻ với mình không? Cảm ơn các bạn trước.

Cho dù là trạng thái ngoại tệ âm thì cũng chưa chắc là ngân hàng sẽ lỗ. Nhìn chung là:
- Nếu net long position (assets > liabilities): thì ngân hàng lỗ khi forex rate đi xuống. Trong trường hợp này là khi VND lên giá so với các ngoại tệ khác (hay là ngoại tệ xuống giá. Nếu USD/ngoại tệ lên giá thì ngân hàng có thể book được exchange profit.
- Nếu net short position (assets < liabilties): thì ngược lại so với trên. Nếu ngoại tệ lên --> lỗ, ngoại tệ xuống --> lãi

Cảm ơn bạn, mình cũng tham khảo ý kiến của một số người nữa, họ có cùng ý kiến với bạn.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,225
Thành viên mới nhất
Miss Peaches Me
Back
Bên trên