Review Phỏng vấn VietinBank SME ngày 26/04/2018 (P3)

acidamin

Admin
Xin chào mn, mình là Minh người hay hỏi anh Phong lớp Big4-K1. Sáng nay mình có pv tại chi nhánh 12 quận Tân Bình, vị trí QHKH SME ko kinh nghiệm. Lợi thế của mình là cty cũ của mình là thành viên trong hội DN Tân Bình mà ở đó Vietin chi nhánh 12 cũng là thành viên
1. Giới thiệu bản thân.
Mình giới thiệu học ở đâu và hiện nay đang làm tại địa chỉ ... nơi của hội DN quận Tân Bình đồng thời có CN 12 cũng là thành viên
2. Hỏi tiếp: Kể tên một số doanh nghiệp trong hội
Đáp: Dạ DN Tấn Minh của chú Bảy, Trang Mỹ Tân ca 2 đều trong lĩnh vực may mặc.
Hỏi: Em có biết ai là giám đốc của Trang Mỹ Tân k ?
Đáp: dạ em ko nắm lắm.
3. DN cũ nơi em làm có quan hệ với ngân hàng nào ? Nếu em dc phân công về DN của em để chào bán thì em sẽ làm gì vì bên chị cũng có 2-3 người tới chào bán các dịch vụ mà ko dc
Đáp: dạ ngân hàng Eximbank ạ. Em cần phải hỏi đồng nghiệp của em có những khó khăn, khúc mắc nào đồng thời xem lại điều kiện của cty và chính sách của Vietin có phù hợp với nhau ko ? vd: nếu cty muốn vay 1 khoản vốn 5 năm lẽ dĩ nhiên sẽ ko trả 1 cục sau 5 năm mà sẽ có các kì trả nợ thì ngân hàng có cho phép giãn nợ, khoanh nợ ko ?
Hỏi: giãn nợ, khoanh nợ là gì
Đáp: ví dụ 3 tháng trả nợ 1 lần thì giãn nợ, khoanh nợ có thể 6-9 tháng/1 lần
Hỏi tiếp: em ưu tiên diều kiện của khách hơn hay là của ngân hàng
Đáp: Vì phải tôn trọng khách hàng nên em sẽ xem các điều kiện của khách hàng có đáp ứng các yêu cầu và chính sách của công ty ko ?
4. Em mong muốn điều gì trong một tổ chức nơi em làm ? (câu cơ bản)
5. Em có chuẩn bị gì về nghiệp vụ cho buổi pv hôm nay ?
Đáp: Dạ em có xem qua luật các tổ chức tín dụng 47/2010, các biện pháp đảm bảo, quy định về sở hữu chéo, trích lập rủi ro
Hỏi sâu: Sở hữu chéo nghe có vẻ hay đấy, nói kỹ hơn cho anh nghe nào
Đáp: 1 người làm GĐ của 1 DN ko dc giữ vị trí GĐ hay chủ tịch hội đồng thành viên hay các chức vụ tương đương vì khi đó sẽ xảy ra chính ngân hàng của họ lại cho vay DN điều này tất nhiên là ko ổn như trường hợp của bấu Kiên ACB hay trường hợp PNJ và Đông Á.
6. Em có biết gì về vị trí ? Câu cơ bản
7. Kể tên các sản phẩm chính của Vietin.
- Câu này mình chơi bài ngửa luôn, đáp: ngoài các sản phẩm cơ bản thì theo em dc biết qua thầy của em thì Vietin rất thích và có thế mạnh cho vay hợp vốn ?
- Hỏi: cho vay hợp vốn là gì ? là hình thức mà có từ 2 đơn vị tín dụng cùng tham gia tài trợ, cho vay 1 dự án và 1 trong số đó làm đầu mối
Câu kết: đại khái ý là sau khi nếu em dc nhận vào thì nên tham gia thêm 1 khóa về tài chính DN hoặc kế toán để từ đó tư vấn cho DN sử dụng nguồn vốn hiệu quả nhất
TÓM LẠI: mình cám ơn anh Phong vì đã chia sẻ cho mình nhiều kinh nghiệm, các bạn nên lái vô các mục mà mình nắm chắc và rõ ví dụ như trong câu nghiệp vụ mình đã lái vô các văn bản pháp luật hơn vì gốc của mình là bên Ngoại thương nên lái vô mảng Tài chính là rất khó.
- Các bạn cũng nên tìm hiểu kĩ cty cũ của các bạn có trong hội nào ko, có liên kết làm ăn với ngân hàng nào ?
Cám ơn

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,229
Thành viên mới nhất
dkdagasv388
Back