Quyền chọn USD/VND ở các ngân hàng Việt Nam hiện nay

cor4las

Thành viên
em đang rất quan tâm tới chủ đề về quyền chọn USD/VND ở các ngân hàng Việt Nam hiện nay nhưng mà không có số liệu nào nói về nghiệp vụ này trong các năm gần đây, dẫu biết nhiều Ngân hàng không có hình thức này nhưng vẫn rất mong các bác giúp em hiểu thêm về tình hình quyền chọn USD/VND trên thị trường Việt Nam và tại sao nó lại "hiếm' như thế, có ngân hàng nào đang có nghiệp vụ về hình thức này hay ko? em xin cảm ơn ạ o:)o:)o:)

Mình nghĩ chắc là ở phòng thanh toán quốc tế ở các ngân hàng như Ngoại thương (Vietcombank), xuất nhập khẩu (Eximbank) vẫn thực hiện các hợp đồng quyền chọn chứ nhỉ?Có lẽ là không hiếm nhưng hình như ở Việt Nam các nghiệp vụ phái sinh chưa được quan tâm đúng mức thôi. Anh chị nào làm về mảng này ở ngân hàng có thể nói rõ hơn về vấn đề này được không?

Tìm hiểu về luật trước, mình không nhớ hết bao nhiêu văn bản quy định, nhưng bạn tìm đọc sơ trước mấy cái này (Để hình thành khái niệm):
- Pháp lệnh ngoại hối 2005 (13/12/2005)

- Nghị định 160/2006/NĐ-CP ngày 28/12/2006 quy định chi tiết thi hành Pháp lệnh ngoại hối

- Quyết định 1452/2004/QĐ-NHNN ngày 10/11/2004 về giao dịch hối đoái của các TCTD được phép hoạt động ngoại hối.

Các nghiệp vụ phái sinh hiện được quy dịnh trong cái Quyết định 1452, bạn đọc kỹ cái này thử
Chú ý là, trong Quyết định 1452/2004/QĐ-NHNN thì ngân hàng và tổ chức kinh tế (doanh nghiệp) được thực hiện cả 4 nghiệp vụ: Giao ngay, kỳ hạn, hoán đổi và quyền chọn.

Tuy nhiên, vào năm 2009, khi tỷ giá căng thẳng, và các ngân hàng sử dụng Quyền chọn (Option) để lách trần biên độ tỷ giá. Do đó, NHNN đã ban hành công văn 1820/NHNN-QLNH (ngày 18/03/2009) quy định "Các tổ chức tín dụng không được phép cung cấp sản phẩm quyền chọn VND và ngoại tệ kể từ ngày 23/03/2009"

Đến nay vẫn chưa có cái gì thay thế Quyết định 1452 (chỉ mới có dự thảo Thông tư), nên hiện tại các ngân hàng chỉ có 3 nghiệp vụ Giao ngay, kỳ hạn, hóan đổi giữa VND và ngoại tệ (Cụ thể thường là USD).

Vẫn có một số ngân hàng cung cấp Option (Ví dụ ACB) nhưng là option với Vàng và bản chất của hợp đồng không giống option trong lý thuyết là mấy!

Những cái cơ bản mình cũng biết chút ít, có gì có thể trao đổi thêm với bạn tại đây!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Em xin cảm ơn ạ.hi vọng em sẽ nhận được nhiều thôg tin hơn nữa :)

Bạn đọc sơ sơ mấy văn bản đó trước đi, rồi sẽ hình thành lên khái niệm về các nghiệp vụ hối đoái của ngân hàng...
Sau khi biết cơ bản rồi, bạn đặt câu hỏi cụ thể thì mọi người sẽ trả lời tốt hơn!

@kemcay2000: a ơi, a có thể tìm giúp e tài liệu 182/NHNN_QLNH đc ko ạ :(
e tìm mãi mà ko thấy. liệu nó có phải là quy định 1819/NHNN-QLNH ko. quyết định đó ra đúng ngày 18/03/2009

Tìm hiểu về luật trước, mình không nhớ hết bao nhiêu văn bản quy định, nhưng bạn tìm đọc sơ trước mấy cái này (Để hình thành khái niệm):
- Pháp lệnh ngoại hối 2005 (13/12/2005)

- Nghị định 160/2006/NĐ-CP ngày 28/12/2006 quy định chi tiết thi hành Pháp lệnh ngoại hối

- Quyết định 1452/2004/QĐ-NHNN ngày 10/11/2004 về giao dịch hối đoái của các TCTD được phép hoạt động ngoại hối.

Các nghiệp vụ phái sinh hiện được quy dịnh trong cái Quyết định 1452, bạn đọc kỹ cái này thử
Chú ý là, trong Quyết định 1452/2004/QĐ-NHNN thì ngân hàng và tổ chức kinh tế (doanh nghiệp) được thực hiện cả 4 nghiệp vụ: Giao ngay, kỳ hạn, hoán đổi và quyền chọn.

Tuy nhiên, vào năm 2009, khi tỷ giá căng thẳng, và các ngân hàng sử dụng Quyền chọn (Option) để lách trần biên độ tỷ giá. Do đó, NHNN đã ban hành công văn 1820/NHNN-QLNH (ngày 18/03/2009) quy định "Các tổ chức tín dụng không được phép cung cấp sản phẩm quyền chọn VND và ngoại tệ kể từ ngày 23/03/2009"

Đến nay vẫn chưa có cái gì thay thế Quyết định 1452 (chỉ mới có dự thảo Thông tư), nên hiện tại các ngân hàng chỉ có 3 nghiệp vụ Giao ngay, kỳ hạn, hóan đổi giữa VND và ngoại tệ (Cụ thể thường là USD).

Vẫn có một số ngân hàng cung cấp Option (Ví dụ ACB) nhưng là option với Vàng và bản chất của hợp đồng không giống option trong lý thuyết là mấy!

Những cái cơ bản mình cũng biết chút ít, có gì có thể trao đổi thêm với bạn tại đây!

Giờ ACB vẫn còn cung cấp option vàng hả bạn?

- - - Updated - - -

@kemcay2000: a ơi, a có thể tìm giúp e tài liệu 182/NHNN_QLNH đc ko ạ :(
e tìm mãi mà ko thấy. liệu nó có phải là quy định 1819/NHNN-QLNH ko. quyết định đó ra đúng ngày 18/03/2009

Bạn í ghi rõ là 1820 mà. Cái này hình như không công bố trên mạng. Mình cũng tìm mà không thấy. Chắc là chỉ gửi nội bộ cho các ngân hàng có triển khai thí điểm thôi

Giờ ACB vẫn còn cung cấp option vàng hả bạn?

- - - Updated - - -

Bạn í ghi rõ là 1820 mà. Cái này hình như không công bố trên mạng. Mình cũng tìm mà không thấy. Chắc là chỉ gửi nội bộ cho các ngân hàng có triển khai thí điểm thôi

Hồi năm 2010 - 2011 thôi, qua 2012 hết rồi.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,222
Thành viên mới nhất
milfnutlife
Back
Bên trên