Chào mn ạ. Em là sinh viên ra trường năm ngoái chuyên ngành Tài chính. Em là người cực kỳ hướng nội, kiểu thích ăn một mình, đi cafe một mình, thậm chí không thích chia sẻ điều gì với bất kỳ ai trừ một số người quan trọng (mà cũng còn tùy chuyện mới nói), kiểu em thích cảm giác bí ẩn và cảm giác như vậy mới an toàn và tự do ấy. Tất nhiên là em giao tiếp vẫn khá ổn với những người khác chứ cũng không đến nỗi tự kỷ quá

Em có đi làm thêm 1 số công việc liên quan đến telesale trong thời gian học, thực tập cũng ở công ty tài chính bên mảng sale luôn, vì cơ hội công việc trong mảng này lớn và ko yêu cầu kinh nghiệm, dễ tìm được việc với 1 đứa học cũng bình thường không có gì nổi bật như em. Kết quả là mỗi ngày đi làm đều như một cực hình, kết quả làm việc không tốt, cả ngày em làm việc trong một trạng thái lờ đờ mà sale mà lờ đờ thì anh chị hiểu ra sao rồi đấy. Em còn khá vạ miệng, kiểu nói "Không" với KH khi họ đưa ra những yêu cầu không hợp lý, mặc dù đã cố gắng sửa nhưng chỉ cần đứng trước những người có kinh nghiệm và hay vặn vẹo thì nó lộ hết ra ngay, mặc dù ngay lúc đó em đã ý thức được mình không nên nói thế nhưng theo mạch cảm xúc cái chữ "Không" nó cứ tuôn ra. Do thất bại cũng như thật sự không có duyên với nghề này, em mất cơ hội vào làm chính thức ở công ty lớn khi mới ra trường. Nhưng em cảm thấy đây cũng có thể là một điều may mắn

Sau đó em có vào làm nhân viên hợp đồng 3 tháng back office trong một công ty bên marketing, không hề liên quan gì đến ngành học của em. Mặc dù khối lượng và đề mục công việc hoàn toàn khác so với miêu tả trong hợp đồng và khi phỏng vấn, về trễ có khi đến 10-11h đêm, lương không tương xứng và một số vấn đề khác nhưng tổng thể em vẫn cảm thấy ổn áp hơn nhiều so với khi làm sale, ít nhất là em cảm thấy mình "được việc" hơn, không bị các đồng nghiệp chì chiết, cấp trên trách mắng khinh thường, mỗi ngày đi làm không còn là một cực hình.

Hiện giờ ba mẹ và bản thân em cũng có suy nghĩ nên về quê để làm việc. Em muốn tương lai mình vừa làm việc vừa buôn bán online để có 2 nguồn thu nhập và tự do hơn về tài chính. Vì cái tính em thà em tự buôn bán, có lỗ thì em tự chịu nó thoải mái hơn, thậm chí em không thích việc bán hàng cho người quen :) Mà hiện tạị ở quê công việc ổn áp là làm nhân viên sale tín dụng bên ngân hàng (vì mặc dù là thành phố nhưng số lượng công ty ở quê không nhiều). Mà thứ nhất tính của em nó không hợp với nghề, thứ hai thì cái list kinh nghiệm công việc sale nhưng thất bại thảm hại nó là một cái quá khứ đen khiến em đánh bay đi cơ hội cũng như tự tin cho công việc này.

Xin lỗi vì đã bắt anh chị đọc dài như thế. Nhưng em muốn hỏi là có công việc nào trong ngân hàng phù hợp với tính cách cực kỳ hướng nội của em, ít tiếp xúc với khách hàng không ạ? Tại vì em thấy ngân hàng lớn đã ít tuyển, mà tuyển thì gần như toàn bộ chỉ tiêu là QHKH và GDV. Em đang dự định ôn tập lại các kiến thức về tài chính để tìm công việc liên quan đến thẩm định tài sản. Nhưng theo em biết thì thẩm định viên cũng tiếp xúc với KH rất nhiều để lấy thông tin, cần có cách nói chuyện riêng để moi được thông tin chính xác, chỉ là sẽ đỡ hơn QHKH vì KH muốn vay thì sẽ sợ kết quả thẩm định không tốt. Chủ yếu là em sợ em nói chuyện ngu quá làm mất khách của bên QHKH thôi. Anh chị cho em hỏi khoảng bao lâu các ngân hàng sẽ tuyển dụng vị trí thẩm định viên? Các kiến thức mà em cần chú ý ôn tập là gì để tìm được công việc này? Nếu không có cơ hội ở quê thì sau khi ôn tàm tạm xong em sẽ lên tp tìm vị trí này để lấy kinh nghiệm, khi nào ở quê tuyển thì chạy về. Hoặc anh chị cho em hỏi ở NH còn công việc nào phù hợp không ạ?

Cảm giác được trải lòng thật tốt. Em cảm ơn các anh chị nhiều! Xin hãy cho em lời khuyên. Có những thứ em rất hối tiếc trong quá khứ vì nếu mình làm tốt hơn thì mọi chuyện đã khác... Hiện giờ em không muốn tiếp tục phí phạm thời gian nữa. Nhìn bạn bè có công việc hết mà ham...

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,229
Thành viên mới nhất
dkdagasv388
Back
Bên trên