Nổi sợ thất bại nghề ngân hàng. Nỗi sợ hãi làm cho chúng ta trở nên ngu ngốc

Tết xong, nhiều bạn nhiều cảm xúc sợ hãi quá.
  • Sợ nộp đơn không ai kêu.
  • Sợ thi rớt lần đầu chắc nhục lắm.
  • Sợ đi làm rồi không đạt KPI.
  • Sợ không làm bank này được chắc bank nào dám nhận mình.
  • Sợ nghỉ bank rồi thì làm được việc gì khác.
  • Thất nghiệp rồi làm gì bây giờ.
Tất cả những thứ trên là NGỤY BIỆN cho sự SỢ HÃI của bản thân mình thôi. Tự mình hạ thấp năng lực con người mình xuống mức cực kỳ tệ hại.

Nó chỉ là 1 căn bệnh tâm lý thôi mà, nhưng tự các em đưa mình vào tâm trạng đó. Anh, anh đã rất nhiều lần bị lôi vào mớ hỗn độn đó.

Thức khuya bấm đài này hết đài khác. Lướt FB mà lướt tới lướt lui chả thấy gì. Đi trà chanh chém giờ nhạt nhẽo với lũ bạn.... Hay khóc một mình, rồi than khóc sao ông trời bất công với mình vậy.

Ông trời sẽ nói "NO, TAO CHƯA LÀM GÌ MÀY MÀ! TỰ MÀY LÀM RA ĐÓ THÔI!".

Này nhé, bank không thu phí nộp hồ sơ thi tuyển, mắc mớ gì chưa nộp đã sợ. Uhm thì cứ nộp đi cho biết cảm giác, các xúc rớt vòng hồ sơ xem sao. Rồi xem viết gì sai không lần sau chỉnh sửa. Google đâu, tra ra cách viết CV 1 cách tốt nhất. Cùng 1 sự vật sự việc mà cách nói sẽ khác hơn.

Ngồi than thở bank này thi tuyển ra sao, bank nó thi chắc khó lắm. Mà ngồi đó biết than và sợ. Thời 4.0 rồi, chịu khó ngồi gõ lóc cóc trên máy tính xem những cái mình thắc mắc nó có không. Google nó free. Anh nhắc lại, free 100%. ub.com.vn và ub.edu.vn cũng thế, web mở và free hoàn toàn cho tụi em vào lục tung cái web mà đọc mà kiếm.

Chỉ mỗi việc này mà không làm được thì đúng là thi ngân hàng rất khó, khó kinh khủng vì tụi em cực kì THỤ ĐỘNG. Chờ ai đó dân tận miệng rồi đâm ra SỢ. CÀNG SỢ CÀNG NGU.

Anh nói rất nhiều là SAI THÌ CỨ SỬA. Nộp CV không hồi âm thì nộp tiếp, thi rớt thì thi tiếp. Thi rớt nhiều quá thì cũng phải tự ngồi kiểm điểm mình có duyên nghề hay do mình ôn bài sai, hay do ngoại hình hay do mình nói chuyện vô duyên quá, hay do mình ít nói quá. Hãy CHỦ ĐỘNG mà tìm ra NỔI SỢ HÃI của mình.

Đối mặt với nó, hỏi "Ê CHẮC TAO SỢ MÀY QUÁ", và chiến với nó đi. Đừng chạy trốn nữa, đừng khóc lóc nữa. Đủ rồi các em, chúng ta ước mơ ra trường, đi làm, trở thành người lớn thì không được hèn như vậy.

Chúng ta phải sống khác đi, mạnh mẽ hơn, chủ động hơn, phải kiếm nhiều tiền hơn. Có chức thì gắng mà leo lên chức. Oke, đời mà, mình phải ngon cơm hơn trước chứ.

MinSU

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,221
Thành viên mới nhất
menusrs8
Back