Nhận thế chấp căn hộ đã xây xong nhưng chưa có sổ đỏ

kisibongdem2050

Kungfu panda
Chào mọi người,

Mình có khách hàng mua lại căn hộ chung cư, căn hộ đã xây xong nhưng chưa bàn giao cho khách. Khi khách hàng thanh toán thì sẽ bàn giao. Trong trường hợp này, bên ngân hàng ký Hợp đồng thế chấp tài sản hình thành trong tương lai và đăng ký ở VP đăng ký đất đai quận được hay không? Hay là chỉ có thể nhận thế chấp là Quyền tài sản phát sinh từ Hợp đồng mua bán.

Mình lên Quận thì được bảo là căn hộ xây xong nghiệm thu thì không đăng ký thế chấp nhà ở hình thành trong tương lai được? Mọi người góp ý xem là nên làm thế nào. Mình có hỏi thăm bên Vietinbank thì được bảo là không nhận thế chấp các căn hộ chưa có sổ đỏ

Cái này thì vẫn nhận Quyền từ HĐMB thôi. Ký 3 bên với CĐT, chờ có thông báo làm sổ rồi làm sổ thôi. Chứ thấy cái thông báo nhận nhà hình thành tương lai từ lâu rồi mà có bank nào triển khai okie đâu? Vẫn là thông báo trên giấy.

Cái này thì vẫn nhận Quyền từ HĐMB thôi. Ký 3 bên với CĐT, chờ có thông báo làm sổ rồi làm sổ thôi. Chứ thấy cái thông báo nhận nhà hình thành tương lai từ lâu rồi mà có bank nào triển khai okie đâu? Vẫn là thông báo trên giấy.
bên ACB mình đã triển khai rồi bạn nhé. Điều kiện là đã thanh toán tối thiểu 95% cho bên chủ đầu tư/doanh nghiệp kinh doanh bất động sản và dự án đã hoàn thiện nhé.

bên ACB mình đã triển khai rồi bạn nhé. Điều kiện là đã thanh toán tối thiểu 95% cho bên chủ đầu tư/doanh nghiệp kinh doanh bất động sản và dự án đã hoàn thiện nhé.
Nếu như bạn nói thì những dự án đang xây và khách hàng đóng theo tiến độ không vay theo phương án này được @@.
Nhà hình thành trong tương lai thế là thành nhà đã hình thành nhưng chưa cấp sổ đỏ.

Nếu như bạn nói thì những dự án đang xây và khách hàng đóng theo tiến độ không vay theo phương án này được @@.
Nhà hình thành trong tương lai thế là thành nhà đã hình thành nhưng chưa cấp sổ đỏ.
Mình đính chính thông tin bạn đưa ra về vấn đề " Chứ thấy cái thông báo nhận nhà hình thành tương lai từ lâu rồi mà có bank nào triển khai okie đâu? Vẫn là thông báo trên giấy" ấy. Trong comment của mình nói về trường hợp "đã thanh toán tối thiểu 95% cho bên chủ đầu tư/doanh nghiệp kinh doanh bất động sản và dự án đã hoàn thiện" ấy ( tất nhiên là chưa có sổ đỏ). Lúc này vẫn là phạm trù "Nhà hình thành trong tương lai" bạn ạ.

Mình đính chính thông tin bạn đưa ra về vấn đề " Chứ thấy cái thông báo nhận nhà hình thành tương lai từ lâu rồi mà có bank nào triển khai okie đâu? Vẫn là thông báo trên giấy" ấy. Trong comment của mình nói về trường hợp "đã thanh toán tối thiểu 95% cho bên chủ đầu tư/doanh nghiệp kinh doanh bất động sản và dự án đã hoàn thiện" ấy ( tất nhiên là chưa có sổ đỏ). Lúc này vẫn là phạm trù "Nhà hình thành trong tương lai" bạn ạ.
Mình hiểu cái bạn nói mà :D ý mình là cái thông tư công văn nó vẫn mang nghĩa trên giấy vì có thực sự áp dụng được đâu.

Ngoài việc thế chấp bằng QTS từ HĐMB, do căn hộ chưa được bàn giao cho KH nên vẫn có thể thế chấp TSHTTTL được nhé. Vì theo Luật Nhà ở, "Nhà ở hình thành trong tương lai" là nhà ở đang trong quá trình đầu tư xây dựng và chưa được nghiệm thu đưa vào sử dụng.
Giờ bạn xác minh lại với phía Chủ đầu tư xem đã nghiệm thu chưa (có biên bản nghiệm thu công trình hay không), nếu chưa có thì vẫn thế chấp TSHTTTL bình thường, nếu đã nghiệm thu rồi thì k được (quay qua thế chấp QTS).

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,225
Thành viên mới nhất
Miss Peaches Me
Back
Bên trên