NGÂN HÀNG NGÀY CUỐI NĂM

tuantd1989

Verified Banker
Vậy là cũng sắp ăn cái Tết thứ 5 ở Ngân hàng. Ngẫm lại thấy cũng nhiều niềm vui xen lẫn nỗi buồn trên chặng đường đã qua:
Năm thứ nhất (2011): lính mới toanh, mặt mày sợ sệt, lấm lét chào phòng. Ngoài công việc chính kiêm thêm pha trà, bưng nước, mua cafe... phục vụ các "ma cũ" => quãng thời gian trần ai của các anh em mới ra trường là đây nè.
Năm thứ hai (2012): lính vẫn còn mới, đã có thêm vài thằng đệ mới vào chào phòng như mình năm nhất. Ngoài công việc chính kiêm thêm hướng dẫn mấy thằng đệ pha trà, bưng nước.... phục vụ các "ma cũ" trong đó cũng có mình :D
Năm thứ ba (2013): chính thức làm "ma cũ". Ngoài công việc chính kiêm thêm đè đầu, cưỡi cổ, đá đít mấy thằng đệ mới vào. Láo nháo là anh cho ăn cháo =)).
Năm thứ tư (2014): nhìn lại bản thân như chiếc khăn cũ, già nua nằm trong một góc, chả có gì thay đổi đúng y chang lời bài hát "bao nhiêu năm rồi, làm gì và được gì... Trích: Dòng thời gian".
Năm thứ năm (2015): ngân hàng chuyển đổi mô hình, công việc có sự bứt phá, thấy chủ động và yêu nghề hơn :D
Viết tiếp cho những năm về sau: sanh nghề tử nghiệp, cũng chả biết có còn tiếp tục gắn bó được với NH bao nhiêu lâu nữa. Chỉ mong muốn có công việc ổn định, thu nhập tốt để còn chăm lo gia đình, cuộc sống bây h gắn lên 2 chữ "mưu sinh" thấy sao mà nặng nề. Rồi còn hôn nhân, gia đình, con cái....nhiều thứ để lo.
Cũng lâu rồi chưa vào lại UB, đăng một bài chào đón năm mới 2016 cũng như hồi tưởng về chặng đường đã qua của bản thân. Chúc cộng đồng UB một năm mới thật nhiều sức khỏe, thành công, may mắn và không quên nhận thưởng Tết 2016 thật nhiều nhé. Happy new year!

Vậy là cũng sắp ăn cái Tết thứ 5 ở Ngân hàng. Ngẫm lại thấy cũng nhiều niềm vui xen lẫn nỗi buồn trên chặng đường đã qua:
Năm thứ nhất (2011): lính mới toanh, mặt mày sợ sệt, lấm lét chào phòng. Ngoài công việc chính kiêm thêm pha trà, bưng nước, mua cafe... phục vụ các "ma cũ" => quãng thời gian trần ai của các anh em mới ra trường là đây nè.
Năm thứ hai (2012): lính vẫn còn mới, đã có thêm vài thằng đệ mới vào chào phòng như mình năm nhất. Ngoài công việc chính kiêm thêm hướng dẫn mấy thằng đệ pha trà, bưng nước.... phục vụ các "ma cũ" trong đó cũng có mình :D
Năm thứ ba (2013): chính thức làm "ma cũ". Ngoài công việc chính kiêm thêm đè đầu, cưỡi cổ, đá đít mấy thằng đệ mới vào. Láo nháo là anh cho ăn cháo =)).
Năm thứ tư (2014): nhìn lại bản thân như chiếc khăn cũ, già nua nằm trong một góc, chả có gì thay đổi đúng y chang lời bài hát "bao nhiêu năm rồi, làm gì và được gì... Trích: Dòng thời gian".
Năm thứ năm (2015): ngân hàng chuyển đổi mô hình, công việc có sự bứt phá, thấy chủ động và yêu nghề hơn :D
Viết tiếp cho những năm về sau: sanh nghề tử nghiệp, cũng chả biết có còn tiếp tục gắn bó được với NH bao nhiêu lâu nữa. Chỉ mong muốn có công việc ổn định, thu nhập tốt để còn chăm lo gia đình, cuộc sống bây h gắn lên 2 chữ "mưu sinh" thấy sao mà nặng nề. Rồi còn hôn nhân, gia đình, con cái....nhiều thứ để lo.
Cũng lâu rồi chưa vào lại UB, đăng một bài chào đón năm mới 2016 cũng như hồi tưởng về chặng đường đã qua của bản thân. Chúc cộng đồng UB một năm mới thật nhiều sức khỏe, thành công, may mắn và không quên nhận thưởng Tết 2016 thật nhiều nhé. Happy new year!
5 năm làm nguyên 1 vị trí trong Ngân hàng, một nhân viên khá là trung thành :)

Cũng lâu rồi mình mới vào lại ub, nơi mà mình đã gắn bó trung thành trong suốt thời gian tìm kiếm công việc, theo đuổi đam mê. Bây giờ đã là một banker, được làm việc trong môi trường mà mình ao ước, được thực hiện ước mơ. Nhưng mà, thực tế không bao giờ như mình nghĩ...
Ngày đầu bước vào NH, mình vỗ ngực bảo mình sẽ làm tốt thôi, rất tự tin và rất quyết tâm. Mình lúc đó sao tràn đầy năng lượng và nhiệt huyết đến vậy, đi đâu gặp ai cũng vui vẻ và hớn hở hết cả. Nhưng cuộc sống luôn giăng đầy những khó khăn và thử thách, buộc mình phải vùng vẫy để chống cự lại mọi thứ, từ công việc đến đồng nghiệp. Khối lượng công việc lớn, bao nhiêu quy định quy trình, rồi thì tương tác giữa các đồng nghiệp với nhau. MỌi thứ như đổ dồn lên mình, một lính mới toanh làm cho mình cảm thấy thật cô độc và khủng hoảng. Cô độc vì cảm thấy mình không tương tác được với mọi người, không làm sao hòa nhập vào họ được. Còn khủng hoảng vì đụng vào cái nào thì có quy định cái đó, trong khi thời gian trên cơ quan đã chiếm hơn 10 tiếng rồi. Bây giờ thì sự tự tin đã thay bằng sự lo lắng tột độ khi không hoàn thành công việc đúng thời hạn, niềm đam mê ngày nào giờ thay bằng sự chán nản mà đôi khi còn là tuyệt vọng. Mình muốn tìm lại bản thân mình ngay tại thời điểm xuất phát, nhưng chắc là rất khó, vì công việc nó sẽ không dừng lại còn bản thân mình phải gồng mình lên hằng ngày phải không?
Các uber có như mình không? Hay có lời khuyên nào cho mình với

Cũng lâu rồi mình mới vào lại ub, nơi mà mình đã gắn bó trung thành trong suốt thời gian tìm kiếm công việc, theo đuổi đam mê. Bây giờ đã là một banker, được làm việc trong môi trường mà mình ao ước, được thực hiện ước mơ. Nhưng mà, thực tế không bao giờ như mình nghĩ...
Ngày đầu bước vào NH, mình vỗ ngực bảo mình sẽ làm tốt thôi, rất tự tin và rất quyết tâm. Mình lúc đó sao tràn đầy năng lượng và nhiệt huyết đến vậy, đi đâu gặp ai cũng vui vẻ và hớn hở hết cả. Nhưng cuộc sống luôn giăng đầy những khó khăn và thử thách, buộc mình phải vùng vẫy để chống cự lại mọi thứ, từ công việc đến đồng nghiệp. Khối lượng công việc lớn, bao nhiêu quy định quy trình, rồi thì tương tác giữa các đồng nghiệp với nhau. MỌi thứ như đổ dồn lên mình, một lính mới toanh làm cho mình cảm thấy thật cô độc và khủng hoảng. Cô độc vì cảm thấy mình không tương tác được với mọi người, không làm sao hòa nhập vào họ được. Còn khủng hoảng vì đụng vào cái nào thì có quy định cái đó, trong khi thời gian trên cơ quan đã chiếm hơn 10 tiếng rồi. Bây giờ thì sự tự tin đã thay bằng sự lo lắng tột độ khi không hoàn thành công việc đúng thời hạn, niềm đam mê ngày nào giờ thay bằng sự chán nản mà đôi khi còn là tuyệt vọng. Mình muốn tìm lại bản thân mình ngay tại thời điểm xuất phát, nhưng chắc là rất khó, vì công việc nó sẽ không dừng lại còn bản thân mình phải gồng mình lên hằng ngày phải không?
Các uber có như mình không? Hay có lời khuyên nào cho mình với
Môi trường NH thì hầu như nơi nào cũng như nhau về quy định, quy trình hoạt động. Còn nếu muốn tạo sự thay đổi thì tốt nhất nên tìm kiếm cơ hội làm chủ cho chính bản thân mình. Chúc bạn thành công

sóng gió vô số thăng tiến thế nào bác chưa nói nhỉ
Môi trường NH thì hầu như nơi nào cũng như nhau về quy định, quy trình hoạt động. Còn nếu muốn tạo sự thay đổi thì tốt nhất nên tìm kiếm cơ hội làm chủ cho chính bản thân mình. Chúc bạn thành công

sóng gió vô số thăng tiến thế nào bác chưa nói nhỉ
Cơ quan có 2 ông anh hàng U30, ngoài giờ làm tín dụng thì một ông về mở quán cafe một ông về kinh doanh quán ăn. Lương NH vẫn nhận đều, hàng tháng cũng thêm chục quả từ kinh doanh ngoài. Thấy làm nhân viên mà phong thái như sếp, cũng ganh tỵ ác nhưng mấy ông ấy nói cũng phải: chỉ có làm cho bản thân mình mới nhiệt tình không bao giờ hết. Đáng ngẫm!

Cơ quan có 2 ông anh hàng U30, ngoài giờ làm tín dụng thì một ông về mở quán cafe một ông về kinh doanh quán ăn. Lương NH vẫn nhận đều, hàng tháng cũng thêm chục quả từ kinh doanh ngoài. Thấy làm nhân viên mà phong thái như sếp, cũng ganh tỵ ác nhưng mấy ông ấy nói cũng phải: chỉ có làm cho bản thân mình mới nhiệt tình không bao giờ hết. Đáng ngẫm!
phi thương bất phú mà :D :D :D mà bác đang làm bank nào nhỉ hôm nào cf chơi

Năm thứ nhất (2012): mới ra trường, nhảy luôn vào bank làm, làm ở PGD nên cũng nhẹ nhàng thôi, chả bị ai bắt nạt và cũng chả biết cung phụng ai ngoài khách hàng :D. Cuộc đời vẫn một màu hồng :3
Năm thứ hai (2013): mô hình thay đổi, phải chuyển xuống CN, ghét GĐ CN, xin chuyển luôn từ CN tỉnh xuống CN ở HN. Ở trong chăn mới biết chăn có rận, xuống CN ở HN rồi mới biết NH là khốc liệt như thế nào: ép chỉ tiêu, bị đồng nghiệp chơi xấu, bị ép làm hồ sơ... Cuối năm đi phỏng vấn NH khác, đến bước cuối rồi thì bị một đứa gắn mác "cháu P.TGĐ" đá bay. Hờ, đời đã mang một màu đen kịt (hồi này stress kinh khủng luôn)
Năm thứ ba (2014): sau tết nộp đơn xin nghỉ việc luôn, có lẽ ổng sếp ổng cũng không ngờ có ngày mình dám cầm tập hồ sơ đứng trước mặt lão mà cãi biến: "em không đồng ý làm như vậy" rồi thì "em sẽ làm nhưng không ký"..., ổng cũng chả thể ngờ ông ý vừa nhả ra 1 câu ý dọa sẽ cho mình nghỉ nếu mình không nghe đã được nhận ngay câu "em thấy em và anh không làm việc được với nhau nữa, anh cho em nộp đơn nghỉ việc" :v. Nộp đơn rồi, bank kia cũng fail rồi, thất nghiệp luôn mấy tháng :D. Hồi đầu mới nghỉ cũng vui vẻ happy lớm, về cuối thì cũng stress phết rồi ấy, ở nhà nhiều thấy tù túng quá mà :(. Nửa năm sau lại đỗ vô back của một bank khác, quy mô to hơn, hoành tráng hơn bank cũ nhiều, sướng nhất là về CN cũ gặp kẻ từng chơi xấu mình cái mặt đen kịt của lão thấy vui j đâu á :v. Công việc không rủi ro, đồng nghiêp về cơ bản là dễ chịu, lương bổng cũng khá lên nhiều, đời lại happy trở lại. Nói chung, màu đen đã chuyển sang hơi hồng hồng :D
Năm thứ 4 (2015): vẫn công việc ấy, mức lương ấy, có điều không còn cảm thấy hài lòng với vị trí và mức lương nữa, nhất là sau 1 lần bị fail nâng lương. Tổ nghiệp vụ có nhiều biến động, mình biến thành người cũ, ai cũng dám cãi... kể cả sếp, thi thoảng stress. Đời lại chuyển từ hồng hồng sang xám ngoét, may mà còn chưa đến mức đen kịt :)))
Năm thứ 5 (2016): chán s rồi, muốn dọa s tý nên đòi sang phòng khác, không ngoài dự đóan, không được đi, cơ mà có vẻ cũng đã được giảm tải cơ số. Học hành cũng gần xong. Hi vọng năm nay theo đúng quỹ đạo, cuộc đời lại từ xám ngoét sang hồng đỏ tươi mới. Mong chờ một sự bứt phá ;)
Năm thứ n: về cơ bản, công việc cũng đã tương đối ổn định, học hành cũng xong, có lẽ đã đến lúc cần phấn đấu cho những dự định khác ;)

2013 ra trường, tự tin, tham vọng, chuyên nộp vào các thể loại big bank, big 4, big com, nguyên 1 năm trời ở nhà nộp hồ sơ và phỏng vấn. Gia đình căng thẳng và buồn bã.

Nửa sau năm 2014, quyết định đi làm cty nhỏ lấy kinh nghiệm, vài tháng sau thi đỗ đúng vị trí mình yêu thích từ ngày đại học tại 1 bank cũng to to.
Ngày đầu đi làm, bị hỏi ngay là: có quen ai ko mà vô được đây?
Hồn nhiên reply: em ko quen ai, em tự thi đó
Và thế là chuỗi ngày ăn hành bắt đầu, việc từ to tới nhỏ đổ hết lên đầu mình, 1 mình cover quá nhiều việc, kiêm thêm chấm công và làm báo cáo.

Những lúc overload, share cho mọi người thì chẳng ai giúp, lại còn nhận được câu: ngày xưa hồi mới vào, ai cũng nhiều việc vậy mà mọi người vẫn làm được đó.
Hễ mình sai 1 tí là chửi ầm lên như kiểu mình bị down á, rồi nói này nói nọ. Hết giờ ai cũng đứng dậy lẻn về, 1 mình mình hôm nào cũng ở lại với đống hồ sơ cần xử gấp.
Kiểm soát viên ở lại cùng để duyệt thì lớn tiếng chửi mắng, chê bai mình làm việc chậm, làm mất thời gian của bà ấy dành cho gia đình. Cùng 1 bộ hồ sơ mà người này hay người khác đưa qua là sẽ có 2 thái độ nhìn nhận khác hẳn nhau. Ôi đàn bà, sao cứ có những người làm mình phải nói xấu đàn bà như vậy???
Hồi đó chat với mấy đứa bạn thân, phải buột miệng thốt ra: "càng sống lâu với loài người, tao lại càng yêu quý thêm loài chó"
Lại thêm lão ế ngồi cạnh, suốt ngày kiếm chuyện cua mình, bỏ mie, sao lại có đứa xấu mà tự tin thế ko biết? @@
Nhìn chung là stress toàn diện, có những lúc nghĩ: hay mai mình nghỉ việc luôn đi nhỉ?. Suốt 1 giai đoạn dài, chỉ mong về nhà, ra chùa ngồi cho thanh thản.

Nửa sau năm 2015

Phòng bên cạnh có nhân viên nghỉ vì lý do sức khỏe, trưởng phòng đưa mình qua đó support.
Làm phòng cũ gần 1 năm, nhưng vì mình cover nhiều việc quá, nên khi mình đi, mấy người phòng cũ cứ sang hỏi hồ sơ với nghiệp vụ này nọ, làm mọi người tưởng mình làm ở đó lâu lắm rồi @@
Phòng mới, môi trường ok hơn, thân thiện và vui vẻ, sếp cũng khách quan và sống có đức hơn. Mình vẫn giữ nguyên phong cách làm việc nhanh gọn và thân thiện. Khách hàng và đồng nghiệp đều quý. Ai cũng thấy rõ mình qua phòng mới cười nhiều, nói nhiều hơn. Sếp cũng đánh giá: "tư duy và cách làm việc rất tốt, chỉ cần được training thêm nghiệp vụ là sẽ ok ngay".
Giờ các chị cũ đã tạm nghỉ do sức khỏe, mình ở lại cover hết nhiệm vụ của các chị.

Khi chị khỏe hơn và quay lại làm việc, phòng mới ko thiếu người nữa, thì rất có thể mình sẽ bị đưa về phòng cũ. Nên quyết định sẽ tìm cách nhảy qua bank khác trong năm nay.

Bank hiện tại cho mình 1 công việc, 1 thu nhập và cho mình cơ hội đối mặt với các thể loại áp lực, rèn luyện sự bình tĩnh, khả năng giải quyết vấn đề và cover nhiều việc 1 lúc. Mình thấy rất biết ơn các anh chị ở phòng mới.
Nhưng nếu cứ ở nguyên vị trí hiện tại thì mình rất khó để lên level.
Bạn thân 91 đã lên kiểm soát viên, nhìn nó mà thấy mừng cho nó và tự thấy mình thấy mình ko thể giậm chân tại chỗ.
Kế hoạch 2016 là mua xe đạp thể thao để đi vòng vòng mỗi khi rảnh, nhảy việc qua bank nước ngoài, và quen ai đó để 2017 kết hôn.
2015 là năm hạn của 91, hy vọng 2016 sẽ suôn sẻ hơn :D

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,222
Thành viên mới nhất
milfnutlife
Back