Một tài sản có được thế chấp 2 ngân hàng hay không?

nh0ck0n91

Thành viên
e chào a chị ạ! hiện e dang học Môn thẩm định tín dụng ngân hàng ! e có 1 câu hỏi đang thắc mắc là Liệu có thể dùng 1 tài sản thế chấp ở 2 ngân hàng được không? mong a chị giúp đỡ !E xin cảm ơn ạ !

Cho mình hỏi chút!
Nếu 1 tài sản đã thế chấp tại 1 ngân hàng rồi
Thì làm sao khách hàng có thể rút sổ ra và thế chấp ngân hàng khác

có bạn ạ, đk là gtrị của tsđb phải lớn hơn hoặc bằng gtrij tổng các nghĩa vụ mà bạn muốn đbảo. thứ tự thanh toán sẽ theo thứ tự của các nghĩa vụ

Theo quy định thì 1 tài sản thế chấp không thể thế chấp đc 2 ngân hàng, tùy vào ngân hàng đ/v trường hợp khách hàng thân thiết sau khi đã thẩm định giá trị tài sản cho vay ví dụ như gtri tsan là 1 tỷ và ngân hàng A chỉ có thể cho Kh này vay 300tr. Kh này có thể vay ngân hàng B tiếp tục nếu đc sự đồng ý của Ngân hàng A. Trường hợp này rủi ro cao nên Ngân hàng cũn hạn chế.

mình muốn hỏi một chút một tài sản có thể đảm bảo cho hai món vay trong cùng một ngân hàng được không, và văn bản quy định nào cho phép điều đó :)

mình nghĩ là đc chứ nhỉ..miễn sao giá trị thế chấp vẫn lớn hơn số tiền đi vay thỏa mãn đk ngân hàng là được chứ nhỉ, khi ngân hàng tiếp theo cho vay chak họ đánh giá lại ts thế chấp rồi mới căn cứ để cho vay tiếp..mình nghĩ là vậy..mình chưa làm NH bao h :D còn mấy trường hợp như ông Kiên ACB thì khỏi nói :Dnhất là vụ gần đây có 7 8 ngân hàng xiết nợ 1 cty cà phê cả nửa nghìn tỷ ý..nếu mà mỗi nh một ts thì ở đâu ra mà nhiều ts để thế chấp thế..mình nghĩ thế..có j giải thích giùm mình :D

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
1 tài sản hoàn toàn có thể thế chấp ở 2 Ngân hàng nhé bạn. Nhưng trên thực tế các Ngân hàng thường không nhận thế chấp chung 1 tài sản thế này (đối với bất động sản); trừ các trường hợp thế chấp về Dự án trong cho vay hợp vốn, thế chấp kho hàng luân chuyển,...
Khi xảy ra tranh chấp giữa các Ngân hàng thì thứ tự ưu tiên được thanh toán sẽ theo thời gian đăng ký giao dịch bảo đảm (hoặc các thỏa thuận giữa các bên nếu có), ông nào đăng ký trước thì đc chia trước.
Đó là về văn bản pháp lý là như thế, nhưng thực tế thời gian vừa qua, có đăng ký giời mà CƯỚP hàng chậm thì cũng ngậm bồ hòn làm ngọt, hic.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,221
Thành viên mới nhất
menusrs8
Back
Bên trên