Mặc gì khi đi phỏng vấn tại Ngân hàng?

Hôm nay, tình cờ tôi có cơ hội quan sát một số bạn ứng viên vị trí Chuyên viên Quan hệ KH đi phỏng vấn vào một ngân hàng nho nhỏ ở Hà Nội.

Cảm tưởng đầu tiên của tôi là: Mấy bạn này chắc phải đủ tư cách làm sếp của tôi chứ không phải RM, các bạn ý bóng láng đến từng chi tiết từ đầu đến chân, đồ comple veston bóng mượt.

Mới đầu tôi cứ nghĩ là các bạn ý đang ngồi đợi để phỏng vấn vị trí BM (Giám đốc PGD hoặc Chi nhánh). Thậm chí, có bạn, ngày mai mới phỏng vấn nhưng hôm nay đi xem ngân hàng mặc đồng phục thế nào để mai biết đường mà mặc! (hic)

Câu hỏi đặt ra là: Có cần thiết phải thế không?
Theo tôi thì: Không!
Đi phỏng vấn, tùy từng vị trí mà ăn mặc phù hợp, bạn là RM, ko nên mặc sang như Phó tổng (tôi là phó tổng thì tôi không khoái ai bé hơn tôi quá nhiều mà mặc đẹp hơn tôi - tôi đùa đấy :D ). Theo tôi, khi đi phỏng vấn vị trí nhân viên, chỉ nên ăn mặc "lịch sự" thôi, đừng quá lịch sự. Lịch sự ở đây được hiểu là: Quần tối màu, áo sáng màu, không quá chói, quá nổi nó sẽ mang lại cảm giác khó hòa đồng, đôi khi phản tác dụng. Các bạn cứ nên giản dị, như thường ngày thôi, có điều chú ý gọn gàng, sạch sẽ, công sở và không có ... mùi (kể cả mùi cơ thể và nước hoa - vì có thể có một số nhà tuyển dụng bị dị ứng nước hoa):)

Vài dòng chia sẻ, các bạn comment thêm nhá :)

nói ko mặc vest cũng khó lắm chứ. mình thấy mùa đông mặc mỗi áo sơ mi ko thì chết rét mất, các anh chị làm việc trong nhà nên mặc đc áo sơ mi, chứ thí sinh đi PV các bạn ý ko mặc vest cho lịch sự thì bít mặc j, mình thấy mặc vét vẫn đc, mỗi tội là chọn bộ nào trông lịch sự nhã nhặn chút chứ đừng có cách tân quá rùi thành ra bóng loáng như anh VIETHUNG nói thui ^^ nói chung là cứ mặc theo mùa, mùa hè thì ko cần vest mà chỉ sơ mi trắng với quần âu là đc

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Con trai khi đi phỏng vấn nhất thiết phải có cà vạt không hả các bác???? :D.

hihi, áo trắng sơ mi, quần âu đen cắm thùng, thêm cái cavat thì giống đi hỏi vợ ghê ^^ --> Giỡn chút thui nhé :x
Giống như anh Hưng nói. Nhưng mình có nói thêm là nếu bất kể mùa nào, đi PV cũng phải mặc sơ mi dài tay nhé, tránh mặc áo tay ngắn.
Nữ cũng vậy. Ko mặc áo cổ khoét sâu, vải mỏng (tránh làm nóng buổi PV ;)))
Nhưng còn thiếu 1 điều mà mọi ng ko nghĩ tới đó là giày dép nhé.
Zai thì đi giầy cá sấu àh :)). Girl thì bít mũi. Chứ hồi em đi học ý, thầy giáo bắt phải đi giầy kín mũi, ko dc hở mũi.
Phải là giầy đen hoặc tối màu, ko dc màu trắng hay màu mè lòe loẹt kiểu đi ăn cưới :)).
Đặc biệt là khi đi lại tránh ko để giầy phát ra âm thanh nhé. Nhiều sếp ko thíc âm thanh đó đâu.

Have a gud day, everyone.

Mình nghĩ đi pv mặc vest rất lịch sự mà. Làm việc NH bây giờ nhân viên hay lãnh đạo đều có thể mặc vest, đi tiếp khách mặc vest rất lịch sự. Các bạn đi pv mặc vest vừa gọn gàng, lại tạo cảm giác tự tin, chuyên nghiệp....chứ ko nhất thiết là cứ pv cấp lãnh đạo mới mặc đc vest. Quan trọng là ko bỏng bẩy, điệu đà, nổi bật quá gây ấn tượng ko tốt là ok :)

Ha ha , e thích câu hỏi này . Đối thủ cạnh tranh thì k được nhân nhượng , nhưng đối thủ mà là con gái thì đảm bảo phải xem xét lại quan điểm trên ;)) . Nếu là e thì sẽ chẳng nói chẳng rằng ngay lập tức đứng dậy , giả vờ đi WC => đấy , có 1 cái ghế trống rồi đấy , ai ngồi thì tự nhiên

Nếu là em thì em nhường :D không một chút suy nghĩ :D

Em cũng đồng ý chỉ là phép lịch sự thôi mà :|
Cho em hỏi luôn ạ: con gái có nên mặc váy (lịch sự, ko màu mè) đi phóng vấn ko, em e dè vì điều này vì là ấn tượng đầu tiên nên khá quan trọng thể hiện cô này có tác phong làm việc chuyên nghiệp ko?, định nghĩa " chau chuốt" là như thế nào con gái ai đi làm bất kỳ việc gì quan trọng đều thế mà :|

Em cũng đồng ý chỉ là phép lịch sự thôi mà :|
Cho em hỏi luôn ạ: con gái có nên mặc váy (lịch sự, ko màu mè) đi phóng vấn ko, em e dè vì điều này vì là ấn tượng đầu tiên nên khá quan trọng thể hiện cô này có tác phong làm việc chuyên nghiệp ko?, định nghĩa " chau chuốt" là như thế nào con gái ai đi làm bất kỳ việc gì quan trọng đều thế mà :|

Em có thể mặc váy công sở, kín đáo và lịch sự, trang điểm nhẹ nhàng, tóc nên buộc lên, ko nên để mái lòa xòa che hết gần nửa khuôn mặt (nhất là trong mùa hè nóng bức thế này, mà hình như kiểu tóc ý là mốt của teen giờ hay sao ý :), tuyệt đối không nên mặc váy voan mỏng (kiểu đi chơi/dạo phố) hoặc váy cầu kỳ (như đi dạ hội). Cách đây 1 năm chị tham gia phỏng vấn ứng viên, gặp 1 em trang điểm đậm như lên sàn buổi tối, váy voan, mỏng và bồng bềnh --> out luôn (tất nhiên có hỏi vài câu gọi là có :))

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Chị miu miu ơi, tiên đây cho em hỏi chút ah, khi phỏng vấn mà người phỏng vấn cứ nhìn vào chỗ khác, máy tính chẳng hạn mà chẳng thèm để ý đến mình thì mình nên làm thế nào ah:))

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,232
Thành viên mới nhất
xo88s
Back
Bên trên