Mặc gì khi đi phỏng vấn tại Ngân hàng?

Hôm nay, tình cờ tôi có cơ hội quan sát một số bạn ứng viên vị trí Chuyên viên Quan hệ KH đi phỏng vấn vào một ngân hàng nho nhỏ ở Hà Nội.

Cảm tưởng đầu tiên của tôi là: Mấy bạn này chắc phải đủ tư cách làm sếp của tôi chứ không phải RM, các bạn ý bóng láng đến từng chi tiết từ đầu đến chân, đồ comple veston bóng mượt.

Mới đầu tôi cứ nghĩ là các bạn ý đang ngồi đợi để phỏng vấn vị trí BM (Giám đốc PGD hoặc Chi nhánh). Thậm chí, có bạn, ngày mai mới phỏng vấn nhưng hôm nay đi xem ngân hàng mặc đồng phục thế nào để mai biết đường mà mặc! (hic)

Câu hỏi đặt ra là: Có cần thiết phải thế không?
Theo tôi thì: Không!
Đi phỏng vấn, tùy từng vị trí mà ăn mặc phù hợp, bạn là RM, ko nên mặc sang như Phó tổng (tôi là phó tổng thì tôi không khoái ai bé hơn tôi quá nhiều mà mặc đẹp hơn tôi - tôi đùa đấy :D ). Theo tôi, khi đi phỏng vấn vị trí nhân viên, chỉ nên ăn mặc "lịch sự" thôi, đừng quá lịch sự. Lịch sự ở đây được hiểu là: Quần tối màu, áo sáng màu, không quá chói, quá nổi nó sẽ mang lại cảm giác khó hòa đồng, đôi khi phản tác dụng. Các bạn cứ nên giản dị, như thường ngày thôi, có điều chú ý gọn gàng, sạch sẽ, công sở và không có ... mùi (kể cả mùi cơ thể và nước hoa - vì có thể có một số nhà tuyển dụng bị dị ứng nước hoa):)

Vài dòng chia sẻ, các bạn comment thêm nhá :)

hic mình đi test ở seabank về. Lúc đầu chỉ nghĩ là test thôi nên cũng chỉ chơi sơ mi vs jeans, đi đôi giày búp bê hoa hòe 3 phân. Ai dè lại có màn phỏng vấn sơ qua sau khi test xong thế là bị nói cho te tua :(. May là chị ý super dễ tính, nếu gặp ng khác chắc die ngay và luôn :D

em cũng chuẩn bị đi pv... em thì giản dị thoai, quần đen, áo trắng, giày da đen, thắt lưng đen, đóng thùng, tóc tai để bt, mới cắt 3 tuần nên k dài k ngắn...@@> Mặc vest thì....em nghĩ là không hợp cho lắm. trừ khi pv những vị trí quan trọng.

mỗi ng mỗi ý nhỉ, t đọc dc 2-3 trang thì thấy cũng chỉ thống nhất trên quan điểm lịch sự kiểu công sở là dc, còn đi vào chi tiết thì mỗi ng lại "soi" một cái khác nhau.

Theo t thì cứ nhìn qua đồng phục các bank là hiểu mình nên mặc ntn. Mặc dù đồng phục k áp dụng cho mọi vị trí, nhưng đó rõ ràng là cái chuẩn của chính bank đưa ra về "ngoại hình" mà họ "vừa mắt". Và những ng làm trg bank, dù thích hay k thì họ cũng nhìn thấy cái đồng phục đấy cả trăm nghìn lần nên kiểu j cũng quen mắt, k thích chứ k thể ghét dc. Nên các bạn cứ theo thế mà mặc thôi, đến lúc vào thực tập hay thử việc cũng vậy, k có đồng phục nhưng mặc giống kiểu đồng phục là ngon lành nhất rồi.

Mình cũng k hiểu sao đọc dc nhiều ý kiến con gái mặc quần thế, đi pv cũng hay gặp các bạn mặc quần âu, mà hình như mình thấy đồng phục bank toàn juyp đen. Cá nhân mình đánh giá ng vn phần lớn chân ngắn lưng dài, hông và đùi đều to, ng k cao lắm, mặc quần rất khó đẹp, trg khi juyp tới gối or qua gối 1 chút màu đen cực dễ mặc, dễ đẹp, và cũng rất lịch sự đấy chứ. Chú ý k bó quá, ngắn trên gối từ 5cm trở lên, đính j đó lằng nhằng hay xẻ táo bạo nhé.

Thêm 1 ý kiến nữa là t thấy kể cả khi đi làm rồi nhiều ng hay mặc váy liền, nhưng t ở nc ngoài 1 thời gian thì họ đánh giá váy liền kém trang trọng hơn bộ rời đấy, vẫn mặc đi làm ok nhưng dc xét là k formal lắm. T cũng hơi đồng tình vì vn các chị mặc còn ngắn nữa nên liền thì lộ hơn ^^

mỗi ng mỗi ý nhỉ, t đọc dc 2-3 trang thì thấy cũng chỉ thống nhất trên quan điểm lịch sự kiểu công sở là dc, còn đi vào chi tiết thì mỗi ng lại "soi" một cái khác nhau.

Theo t thì cứ nhìn qua đồng phục các bank là hiểu mình nên mặc ntn. Mặc dù đồng phục k áp dụng cho mọi vị trí, nhưng đó rõ ràng là cái chuẩn của chính bank đưa ra về "ngoại hình" mà họ "vừa mắt". Và những ng làm trg bank, dù thích hay k thì họ cũng nhìn thấy cái đồng phục đấy cả trăm nghìn lần nên kiểu j cũng quen mắt, k thích chứ k thể ghét dc. Nên các bạn cứ theo thế mà mặc thôi, đến lúc vào thực tập hay thử việc cũng vậy, k có đồng phục nhưng mặc giống kiểu đồng phục là ngon lành nhất rồi.

Mình cũng k hiểu sao đọc dc nhiều ý kiến con gái mặc quần thế, đi pv cũng hay gặp các bạn mặc quần âu, mà hình như mình thấy đồng phục bank toàn juyp đen. Cá nhân mình đánh giá ng vn phần lớn chân ngắn lưng dài, hông và đùi đều to, ng k cao lắm, mặc quần rất khó đẹp, trg khi juyp tới gối or qua gối 1 chút màu đen cực dễ mặc, dễ đẹp, và cũng rất lịch sự đấy chứ. Chú ý k bó quá, ngắn trên gối từ 5cm trở lên, đính j đó lằng nhằng hay xẻ táo bạo nhé.

Thêm 1 ý kiến nữa là t thấy kể cả khi đi làm rồi nhiều ng hay mặc váy liền, nhưng t ở nc ngoài 1 thời gian thì họ đánh giá váy liền kém trang trọng hơn bộ rời đấy, vẫn mặc đi làm ok nhưng dc xét là k formal lắm. T cũng hơi đồng tình vì vn các chị mặc còn ngắn nữa nên liền thì lộ hơn ^^
c ơi, em đi phỏng vấn mang giày màu da được ko ạh? em muôn mang giày màu da nhìn cao hơn xíu. còn túi xách sao ạh? con gái đi ra đường luc nào cũng có túi xách mà

Mỗi ngân hàng 1 phong cách, 1 quan điểm khác nhau, chưa kể mấy cha nội Tuyển dụng thì lại có sở thích khác người =)). Nên để an toàn thì nữ cứ váy đen công sở, áo sơ mi trắng (thường có sẵn, dễ sài), guốc đen 3-5 phân là ổn. Nam thì cứ giầy tây, quần tây sẫm màu, áo sơ mi trắng. Đôi khi không nên mang cà vạt vì đối với nhân viên tân tuyển chưa quen môi trường công sở, đeo cà vạt đôi khi phản tác dụng vì cảm thấy khó chịu khi đeo. Mấy bạn sinh viên vừa ra trường nên lưu ý, trước sau gì cũng phải mua giầy tây để đi làm, nên đừng tiếc 400-500k mua 1 đôi rồi cứ giày thể thao với xăng-đan đi phỏng vấn nghe =))

Hum trước mình có sơ loại GDV, thấy thất vọng 1 số bạn khi mà chưa chuẩn bị trang phục công sở hay ít nhất là áo trắng, quần or váy sẫm màu.

e cũng đồng tình với ad ! ăn mặc cầu kì quá nhiều lúc lại gây mất thiện cảm cho nhà tuyển dụng (họ mặc đơn giản -_-)

=)))))))))))))) thế còn nữ thì mặc thế nào ạ? =))) quần jean cũng đc nhỉ, đâu nhất thiết phải chân váy :3

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,230
Thành viên mới nhất
caipiaovn200
Back
Bên trên