Lương ngân hàng . . . có đủ để cho bạn giàu!?!?!?

Nhiều khi mình thấy chán ghét đồng tiền ghê gớm :-<
Mình cần nó, rất cần như tất cả mọi người nhưng mình thấy ghét lắm :-<
Nhiều khi mình cứ ngồi nghĩ nếu như tiền ko xuất hiện thì XH sẽ thế nào, con người ta có sống hạnh phúc không?
Nhìn những người xung quanh, nghe những câu chuyện xung quanh mình thấy ai cũng khổ vì tiền theo một cách nhất định. Người thì ko có tiền để trang trải cuộc sống, học tập, người thì nhiều tiền quá chỉ lo giữ của, lo con cái hư hỏng :-<
Nhiều khi mình cảm thấy mông lung lắm. Mình muốn kiếm nhiều tiền. Nhưng đó ko phải là mục đích sống của mình :-<
Chẳng lẽ cả đời mình phải chạy theo đồng tiền, cả đời làm nô lệ cho nó :-<
Các bạn nới mới nhớ, mình đang đọc dở Cha giàu - Cha nghèo, phải tìm đọc tiếp thôi. Một cuốc sách rất đáng để đọc đấy các bạn. Thôi cùng cố gắng thoát đời cùm gông cho money các bạn ạ. Hix hix :-<

Mình không làm nô lệ cho nó, thì bắt nó làm nô lệ cho mình kakaka
Nếu nói vậy thì cũng khó. Ai nói nếu không cần tiền thì đi TU cho rồi. Xin lỗi nhe, TU bây giờ mà không cần tiền thì sao xây chùa, lấy tiền trả tiền điện tiền nước, lấy cái gì mà trả tiền ăn hàng ngày . . . TU cũng kinh doanh nữa nhá.
Chỉ có nước lên rừng sống theo kiểu người rừng thì được, nhưng lên đó kiếm muối, kiếm đường thì phải làm sao? Ăn cây rừng hoài có chắc đủ chất không? Thú giờ còn bao nhiêu mà săn bắn.
Hài . . .
Chuyện nghe thực mà như đùa
Nên thui, sống chung với Lũ, Lũ dâng mình dâng, Lũ hạ mình hạ! Nếu có sức thì bẻ hướng Lũ theo í mình.
Cố lên nào!

Nhiều khi mình thấy chán ghét đồng tiền ghê gớm :-<
Mình cần nó, rất cần như tất cả mọi người nhưng mình thấy ghét lắm :-<
Nhiều khi mình cứ ngồi nghĩ nếu như tiền ko xuất hiện thì XH sẽ thế nào, con người ta có sống hạnh phúc không?
Nhìn những người xung quanh, nghe những câu chuyện xung quanh mình thấy ai cũng khổ vì tiền theo một cách nhất định. Người thì ko có tiền để trang trải cuộc sống, học tập, người thì nhiều tiền quá chỉ lo giữ của, lo con cái hư hỏng :-<
Nhiều khi mình cảm thấy mông lung lắm. Mình muốn kiếm nhiều tiền. Nhưng đó ko phải là mục đích sống của mình :-<
Chẳng lẽ cả đời mình phải chạy theo đồng tiền, cả đời làm nô lệ cho nó :-<
Các bạn nới mới nhớ, mình đang đọc dở Cha giàu - Cha nghèo, phải tìm đọc tiếp thôi. Một cuốc sách rất đáng để đọc đấy các bạn. Thôi cùng cố gắng thoát đời cùm gông cho money các bạn ạ. Hix hix :-

[Ôi ôi, viết xong nó lại mất -> typing lại :((]

Đọc câu hỏi của bạn "nếu XH k có đồng tiền thì sao? con người ta có sống hp hơn không" mình đã có ngay câu trả lời rùi

Tiền bạc thì nhiều cái xấu thật, như bạn nói ấy, ai chả mệt mỏi khi nghĩ tới có tiền hay k. Nhưng bạn cũng đang đọc "cha giàu cha nghèo" rùi mà, theo mình bất hanh k phải do đồng tiền mà do con người! cũng giống như khẩu súng tồn tại k phải là thảm họa/tội lỗi mà tên sát nhân dùng súng mới phải chịu trách nhiệm cho điều xấu xa đấy!

Không có đồng tiền thì có lẽ XH loài người k có ngày hn! có ai nghĩ giống mình không?!
Từ kinh nghiệm bản thân này, từ kiến thức kinh tế đã được học này, từ lịch sử loài người => mình cho rằng đồng tiền là rất quan trọng, cho dù ở hình thái nào (các chế độ, hình thái tiền tệ các bạn học rùi/tìm hiểu biết thêm he)
Vì tiền trước tiên giúp việc trao đổi -> mua bán -> giao thương -> thương mại phát triển => chính là động lực để sản xuất phát triển chứ! => trong khi đó quan điểm "nhờ lao động/sản xuất con người mới tiến hóa lên được (mà khởi đầu là ngọn lửa nhỉ)" mình nghĩ ít người phủ nhận => hehe, bởi vậy mặt lợi ích của đồng tiền là quá quá lớn với cả loài người!

Cái gì cũng có 2 mặt mà bạn, do mình cố gắng balance đến đâu nữa! Còn nếu vì mặt xấu của vấn đề mà ta "xóa sổ" nó thì có phải tự dựng lại thành "cái xấu thắng cái tốt" không!

[phù, typing typing, hi vọng k phải typing lại nữa]

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
làm công ăn lương thì tất nhiên chẳng giàu đc, mà cũng tùy định mức thế nào là giàu :)
với t thì bh cứ phải kiếm 1 cái nghề, phải đi bán sức lao động đã
bán sức lao động để lấy kinh nghiệm và 1 chút vốn đã
ko có vốn, ko kinh nghiệm thì cũng chẳng thể làm được j
còn t thấy nhân viên ngân hàng đâu chỉ làm mỗi trong ngân hàng mà còn kiếm tiền từ nhìu nguồn nữa ấy chứ
tóm lại là cứ làm việc rùi thì sẽ có những con đường làm giàu thui :))

Đọc cai này đi các bạn, đồng lương thì cũng xứng với những gì mình bỏ ra thui, đứng núi này trông núi kia thì chả bao giờ thấy thỏa mãn cả ^^
"Để có một cái gõ búa đó, bác mày phải có đến 30 năm trong nghề rồi cháu ạ. Tại sao gõ búa? Gõ ở đâu? Mạnh nhẹ thế nào? Không hề dễ dàng đâu". Mình ngẫm cũng có lý nên trả tiền rồi về.

Ngày nay có nhiều bạn trẻ mới ra trường, nhìn những người đi trước kiếm nhiều tiền một cách khá đơn giản (thậm chí chẳng làm gì nhiều, thi thoảng ký một chữ) thì cho rằng mình đang bị đối xử không công bằng, đòi tăng lương, đòi giảm công việc, đưa ra yêu sách hoặc bức xúc bỏ việc... Rồi cũng lại vật vã khổ sở chẳng đâu vào đâu.

Ngẫm lại chuyện ông bác thợ điện già ngày nào, chắc chắn bác ấy cũng đã có một thời lao động miệt mài vất vả, tích lũy kinh nghiệm, tích lũy uy tín, mối quan hệ khách hàng, vốn liếng mở cửa hàng... mới có được cú gõ búa trị giá 20K đấy. Nên mình nghĩ cuộc sống cái gì cũng có giá của nó cả, vất vả trồng cây thì sẽ có một ngày ăn trái ngọt. Đừng có vừa trồng cây vừa ghen tức với người đã ngồi ăn trái, để rồi vội vã hỏng việc hoặc tệ hơn là trèo rào sang hái trộm thì sớm muộn cũng ăn đòn.

'Trích Giáo Sư Xoay"
Mình cũng nghĩ giống bạn. Cứ cống hiến và lao động hết mình đi rồi sau 1 vài năm vất vả kết quả sẽ có. Kết quả sẽ có nhưng cũng vẫn đòi hỏi chúng ta phải tiếp tục lao động và lại cố gắng, nỗ lực. Biết cố gắng, biết nỗ lực lao động là tốt nhưng hãy biết cân bằng cuộc sống. Tìm cho mình cái gì là có ý nghĩa, có giá trị nhất (về sức khỏe, về gia đình, bạn bè, thời gian, tiền bạc...) để mình định hướng cuộc sống của chính mình được rõ ràng hơn, để mình ko phải lạc bước trên con đường đang đi.
Tiền là quan trọng, thậm chí rất quan trọng nhưng đôi khi cứ hy sinh hết tất cả vì 1 chữ "giàu" liệu có đáng?
Một vài lời chia sẻ của mình vậy thôi. :)

Hi,
Mọi người hay nói "sống nhờ lương, giàu nhờ lậu",
Với ngành ngân hàng thì còn có thêm "sống nhờ lương, giàu nhờ thưởng" vì thưởng của nh những năm thường rất cao so với mặt bằng chung!
Với mức lương "bạn là lính" thì ko thể giàu đc đâu! Điều này đúng rùi! Ko cần phải chứng minh nữa!
Nếu gia đình có 2 vc, 2 con và bố mẹ già nữa thì mình nghĩ phải chi tầm 20t lận!(xài có tiết kiệm+sống ở SG nhé)
nhd thấy mặt bằng lương thưởng nh thì nhìn chung khá, nhỉnh hơn nhiều ngành nghề đó! :)
@ kenfntnkg
"....
Sống cần kiệm, chi tiêu từng ly từng tí, giờ cầm 500K trong túi chân còn thấy run!
...."
Còn cái thẻ ATM để lạc đâu mà run nè! =))

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,222
Thành viên mới nhất
milfnutlife
Back
Bên trên