Làm Ngân Hàng, áp lực và rủi ro

yen91_taichinh

Verified Banker
Hôm rồi, đang ngồi làm Giấy nhận nợ cho Khách hàng thì nhỏ bạn gọi điện kêu kè nó lên hội trường nằm, lý do là em nó bị hội chứng Migraine. Bởi vậy mới thấy được hậu quả của việc làm nhân viên Ngân Hàng. Em với nó vô làm mới được có 5 tháng thôi mà nó đã bị như thế rồi. Nhìn nó đau đầu, khóc lóc, vật vã mà tội thật. Em cũng tự nhủ bản thân mình là phải chú ý giữ gìn sức khỏe, không được làm khuya, về muộn nữa. Nhưng có được đâu à..huhu
Dẫu biết làm việc là một quá trình không bao giờ kết thúc, cho nên hết giờ cứ về, mai lại vào làm tiếp. Lý thuyết là vậy thôi. Thử hỏi làm chưa hết việc mà sếp cứ giao cho hồ sơ liên tục, làm không xuể vì vượt quá giới hạn "công suất" của bản thân thì đương nhiên em phải cố gắng ở lại làm "thêm" buổi tối ùi. Mấy anh QHKH thì cứ hối, em làm nhanh dùm anh, em tranh thủ dùm cho anh,...áp lực quá đi ạ. Nhiều khi em làm nguyên buổi sáng mà quên uống nước luôn, dù em uống nhiều nước lắm.
Rủi ro thì...lúc nào cũng có thể bị. Giờ đọc báo, em thấy nhiều anh chị đi trước vô tù quá, em thấy sợ thật. Không nói đến vấn đề đạo đức đâu ạ, nhiều người chỉ vì thiếu kinh nghiệm, không nắm rõ quy trình, nghiệp vụ, sơ hở là bị Khách hàng lừa, ở tù oan.hix. Nói tới đây, em thấy nghề chọn em chứ không phải em chọn nghề ùi. Tức thật, em thi GDV mà sao bây giờ em lại làm vị trí này?. Giờ làm vị trí này thì lại hết thích GDV. Nhưng nhiều lúc mệt quá, áp lực quá, em cũng mâu thuẫn, không biết em đang thích cái gì...@@.
Hôm qua thì 9h về, hôm nay 6h30 về. Bạn bè thấy vậy cứ chọc em sắp thành gái ế.hix (tại em cũng vừa chia tay bạn trai vài tháng). Thôi kệ vậy, em tự an ủi là tranh thủ thời gian còn ế, cố gắng làm việc nhiều, học hỏi thêm nhiều kinh nghiệm cho "lên tay" vậy.
Vài dòng tâm sự lúc rãnh rỗi của em.hihi. Chúc mọi người buổi tối vui vẻ.

GDV ở Đông Á ở CN của Tỉnh thôi mà cũng về khoảng 6h30 - 7h. Có làm rồi mới thấy, thương mấy bạn ghê. Ráng làm thêm vài năm, lên kiểm soát viên. Lâu lâu còn bị mấy ông QHKH kéo đi nhậu nữa chứ....

Hôm rồi, đang ngồi làm Giấy nhận nợ cho Khách hàng thì nhỏ bạn gọi điện kêu kè nó lên hội trường nằm, lý do là em nó bị hội chứng Migraine. Bởi vậy mới thấy được hậu quả của việc làm nhân viên Ngân Hàng. Em với nó vô làm mới được có 5 tháng thôi mà nó đã bị như thế rồi. Nhìn nó đau đầu, khóc lóc, vật vã mà tội thật. Em cũng tự nhủ bản thân mình là phải chú ý giữ gìn sức khỏe, không được làm khuya, về muộn nữa. Nhưng có được đâu à..huhu
Dẫu biết làm việc là một quá trình không bao giờ kết thúc, cho nên hết giờ cứ về, mai lại vào làm tiếp. Lý thuyết là vậy thôi. Thử hỏi làm chưa hết việc mà sếp cứ giao cho hồ sơ liên tục, làm không xuể vì vượt quá giới hạn "công suất" của bản thân thì đương nhiên em phải cố gắng ở lại làm "thêm" buổi tối ùi. Mấy anh QHKH thì cứ hối, em làm nhanh dùm anh, em tranh thủ dùm cho anh,...áp lực quá đi ạ. Nhiều khi em làm nguyên buổi sáng mà quên uống nước luôn, dù em uống nhiều nước lắm.
Rủi ro thì...lúc nào cũng có thể bị. Giờ đọc báo, em thấy nhiều anh chị đi trước vô tù quá, em thấy sợ thật. Không nói đến vấn đề đạo đức đâu ạ, nhiều người chỉ vì thiếu kinh nghiệm, không nắm rõ quy trình, nghiệp vụ, sơ hở là bị Khách hàng lừa, ở tù oan.hix. Nói tới đây, em thấy nghề chọn em chứ không phải em chọn nghề ùi. Tức thật, em thi GDV mà sao bây giờ em lại làm vị trí này?. Giờ làm vị trí này thì lại hết thích GDV. Nhưng nhiều lúc mệt quá, áp lực quá, em cũng mâu thuẫn, không biết em đang thích cái gì...@@.
Hôm qua thì 9h về, hôm nay 6h30 về. Bạn bè thấy vậy cứ chọc em sắp thành gái ế.hix (tại em cũng vừa chia tay bạn trai vài tháng). Thôi kệ vậy, em tự an ủi là tranh thủ thời gian còn ế, cố gắng làm việc nhiều, học hỏi thêm nhiều kinh nghiệm cho "lên tay" vậy.
Vài dòng tâm sự lúc rãnh rỗi của em.hihi. Chúc mọi người buổi tối vui vẻ.
hình như là hỗ trợ ojb

cố lên nào bạn ơi. bạn suy nghĩ xem nếu h nghỉ việc hoặc chuyển chỗ khác. ok hơn ko

Làm Ngân hàng là nghề chịu áp lực công việc nhiều nhất và rủi ro Khách quan cũng như chủ ý lừa đảo nhiều nhất. Đã vào rồi thì đành cố gắng gồng mình làm từ ngày này sang ngày khác.Cảm giác lúc nào cũng bị stress đúng không các anh em Uber và UBank

Đã chịu nhiều áp lực từ phía khách hàng và cấp trên, cố gắng làm hết sức mình phục vụ thế mà khi đi ra gặp khách hàng vẫn bị chê là NH mình thế này, thế nọ. Đấy là chưa kể cô nhân viên này, anh giao dịch kia không tốt cái này, hạn chế cái kia, riết rồi không giám đi ra ngoài gặp khách hàng luôn!

Đã làm thì không được suy nghĩ bi quan. Còn không làm được thì nên nghĩ vì vừa làm vừa suy nghĩ bi quan tiêu cực là mình đang giết chết chính mình. Đang uống thuốc độc từng ngày để sống. Phải lạc quan lên. Yêu công việc, công việc sẽ yêu lại mình. :)

mình cũng có quãng thời gian rất rất "cực khổ", nhà mình ở khá xa cơ quan, do vậy bình thường buổi sáng đi làm thì buổi trưa ở lại, buổi tối mới về nhà.
có tháng mình sáng bắt đầu từ 7h30, gọi cafe lên uống thì mãi làm quên mất cả uống (đam mê thì ko phải, trách nhiệm thì đúng hơn), buổi trưa ăn trưa xong + nghỉ thì cũng chỉ nữa tiếng, rồi lại lao vào làm tiếp, làm 1 mạch đến 9h tối vẫn ko xong được, nhưng đói bụng & nhức đầu quá nên lại phải về dù biết là việc vẫn chưa xong.
sáng hôm sau đi làm lại thì bị chửi ầm ầm vì làm hồ sơ chậm (trong khi mình làm cán bộ lại làm luôn cả thẩm định, tờ trình, hợp đồng thế chấp, đi công chứng, giải ngân, thu nợ...) tóm lại là cũng khá nhiều việc.
tính ra nếu bạn làm áp lực, nhiều việc nhưng môi trường làm việc ai cũng chịu khó giúp đỡ nhau cùng làm thì vẫn ok đó bạn à (mình ăn xong bị hết người này đề người kia đè :|

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,222
Thành viên mới nhất
milfnutlife
Back
Bên trên