Lãi phạt tất toán trước hạn!

Mr.Tiêu

Verified Banker
Dear mr & ms Banks!
Kinh nghiệm hạn chế nên cần các a/c truyền tải chút ít về vấn đề Lãi phạt tất toán trước hạn. Về cơ bản là tất cả ngân hàng đều có 1 mức lãi suất phạt trước hạn cho các khoản vay tín dụng, ví dụ: 2%, 3%...X(nhân) với số tiền trả trước hạn được gắn kèm theo HĐTD. Em đang có 1 vấn đề nhỏ ở đây là nếu đối với ngân hàng mà ký kết HĐTD trong đó lãi suất phạt trước hạn là "thỏa thuận" thì ta dựa vào vào cơ sở nào để ra lãi suất tính phí với khách hàng. Theo ý kiến riêng cá nhân em thì dựa vào lãi suất bán vốn và Margin mua vốn có chính xác không? Tiền bối phân tích chi tiết cụ thể cách tính với :(

:))) cái bạn nói cao siêu quá, nói chung bên mình theo quy định thôi, phí phạt= tỷ lệ phạt x số tiền trước hạn. Tối thiểu 100k và tối đa 10tr

Sent from my iPhone using U&Bank Mobile app
không cao siêu bác ạ. Bên bác văn bản quy định rõ về tỷ lệ phạt nên nó có căn cứ. Bên e văn bản quy định là thỏa thuận mà không có chi tiết nên e đang tham khảo làm sao để có công thức đưa tỷ lệ phạt hợp lý ạ chứ bác mình phạt bừa khách nó chẳng tạt vào mặt :(

Chính xác, mỗi ngân hàng đều quy định văn bản chi tiết còn bên mình là thỏa thuận nên mới cần tư vấn.
anh hỏi mấy anh đi trước ở chỗ anh ý, trước họ tính ntn thì mình tính theo như thế...k thì xin cái đề nghị trả nợ của KH ở HĐTD cũ xem trước họ tính ntn, ....:) Anh mới vào bank ạ?

anh hỏi mấy anh đi trước ở chỗ anh ý, trước họ tính ntn thì mình tính theo như thế...k thì xin cái đề nghị trả nợ của KH ở HĐTD cũ xem trước họ tính ntn, ....:) Anh mới vào bank ạ?
Trước bên mình không làm dịch vụ đó mà giờ định biên nhân sự mới yêu cầu làm để tăng lợi nhuận thêm :)

Theo kinh nghiệm của mình, có vẻ chúng ta đang hiểu sai, chính xác ở đây là "PHÍ PHẠT TRẢ NỢ TRƯỚC HẠN" chứ không phải "LÃI SUẤT PHẠT TRƯỚC HẠN".

- Phí này thường sẽ được ghi trên Hợp đồng Tín dụng;
- Hoặc có ghi "theo từng thời kỳ của ngân hàng";

Mình kiểm tra lại Hợp đồng Tín dụng coi nó ghi thế nào. (có Phụ lục HĐ hay văn bản kèm theo gì không?)
Các văn bản liên quan gần nhất nó quy định ra sao.

Ngoài ra, phần phạt này, bank vẫn có thể không phạt khách hàng cũng chả sao tùy theo quyền hạn và sự uyển chuyển tại chi nhánh!

Theo kinh nghiệm của mình, có vẻ chúng ta đang hiểu sai, chính xác ở đây là "PHÍ PHẠT TRẢ NỢ TRƯỚC HẠN" chứ không phải "LÃI SUẤT PHẠT TRƯỚC HẠN".

- Phí này thường sẽ được ghi trên Hợp đồng Tín dụng;
- Hoặc có ghi "theo từng thời kỳ của ngân hàng";

Mình kiểm tra lại Hợp đồng Tín dụng coi nó ghi thế nào. (có Phụ lục HĐ hay văn bản kèm theo gì không?)
Các văn bản liên quan gần nhất nó quy định ra sao.

Ngoài ra, phần phạt này, bank vẫn có thể không phạt khách hàng cũng chả sao tùy theo quyền hạn và sự uyển chuyển tại chi nhánh!
Chinh xác là không phạt cũng không sao tùy vào uy tín khách hàng bác ạ. HĐTD mỗi bank khách nhau đều có quy định rõ nên em không nói, còn ý của e là ví dụ trong trường hợp văn bản của bank em chỉ quy định trong bảng biểu phí là thỏa thuận mà không có chi tiết cụ thể là 1% hay 2% số tiền trả trước hạn thì khi đó nếu áp dụng phí phạt trước hạn với lãi suất là bao nhiêu để hợp lý với hoạt động của ngân hàng và với khách hàng, căn cứ vào đâu?

Chinh xác là không phạt cũng không sao tùy vào uy tín khách hàng bác ạ. HĐTD mỗi bank khách nhau đều có quy định rõ nên em không nói, còn ý của e là ví dụ trong trường hợp văn bản của bank em chỉ quy định trong bảng biểu phí là thỏa thuận mà không có chi tiết cụ thể là 1% hay 2% số tiền trả trước hạn thì khi đó nếu áp dụng phí phạt trước hạn với lãi suất là bao nhiêu để hợp lý với hoạt động của ngân hàng và với khách hàng, căn cứ vào đâu?

Vậy hỏi cái thằng soạn văn bản?

Theo mình nếu thỏa thuận tức không ghi rõ ràng bao nhiêu, bạn nên trình BGĐ mức phạt vừa phải 1% hoặc 2%. Nếu đó không phải là gói vay ưu đãi. Rồi sẽ có ngày khách hàng quay lại với bạn :D

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,080
Tổng số thành viên
351,407
Thành viên mới nhất
Jettwings
Back
Bên trên