Review Kinh nghiệm thi tuyển vào Ngân hàng Phương Đông - OCB

Hi cả nhà, chả là hơn nữa tháng trước mình có đc một anh ở ocb gọi tới chi nhánh phỏng vấn, hôm phỏng vấn có 3 ac, 1 chị là giám đốc chi nhánh, 1 anh ở bộ phận hành chính của c.nhánh, còn 1 anh ở ban gì đó của hội sở( ko nhớ ban tên gì). hôm đó 3 người vây vào hỏi mình, cả h đồng hồ mới xong. rồi khoảng 1 tuần sau, anh ở hành chính cn gọi mình hẹn lên gặp chị nhân sự ở hội sở nói chuyện. hôm đó mình vào gặp chị nhân sự( C.Phê thì phải) chị chỉ nhìn mình xíu, hỏi tên gì? học gì?... đại khái khoảng 2 phút là xong( hôm đó ai cũng thế). rồi mình về. tuần sau anh ở hành chính lại gọi mình( thấy số ocb hiện lên, vừa run vừa mừng..) nc một hồi nôm na nội dung là chi nhánh đã ok. nhưng khi làm tờ trinh lên nhân sự ở hội sở, họ lấy lý do là tuy mình có kinh nghiệm, khách hàng... bên bảo hiểm nhưng do mảng này và ngân hàng cũng không hoàn toàn giống nhau... đại khái thế. rồi bảo là nhân sự nói riêng trường hợp của mình fai test lại lần nữa. hẹn mình giữa tuần sau.
hỏi sơ sơ thì anh ở phòng hc nói hôm test ba phần, ngiệp vụ, iq, tiếng anh, thi trên giấy ở tại cn mình ứng tuyển lun. đang lo quá không biết thế nào? bạn nào có trải qua cái này ở phương đông chưa? cho mình ít kinh nghiệm. với lại mình cũng không học chuyên ngành tcnh nên phần nghiệp vụ và tiếng anh không biết họ hỏi gì nữa, ai biết thì giúp mình với nhé! thanks cả nhà ^^
àh mình ứng tuyển vị trí khách hàng cá nhân nhé!

có anh/chị nào từng thi test vị trí thanh toán quốc tế/tài trợ thương mại ở hội sở OCB không :3 cho e xin kinh nghiệm :3

Mình mới tham gia tuyển dụng ngân hàng OCB vị trí giao dịch viên về, xin chia sẻ với các bạn chút kinh nghiệm(bởi vì trước khi tham gia mình thấy kinh nghiệm về thi tuyển và pv vào OCB quá ít, tìm hoài k thấy, chia sẻ để bạn nào đã từng như mình có thể tự tin chinh chiến OCB nhé):
Nộp hồ sơ đc mấy hôm thì gọi ah, đi test t.a và nghiệp vụ
Đề thi gồm 40 câu:
5 câu đầu IQ Tiếng việt
khoảng 7,8 câu IQ Tiếng anh kiểu như đề trên cân não ý, Tiếng anh thông thường là làm được, nhưng mình tiếng anh kiểu hơi mất gốc xíu nên đôi khi từ đơn giản mình lại k biết mới đau, các bạn từ tìm đề trên mạng luyện là đc
3 câu tiếng anh đơn giản, kiểu khi điền từ phù hợp vào chỗ trống, 3 câu riêng lẻ nhé
còn lại là kiến thức về kĩ năng bán hàng, các kiến thức chung chung về nghiệp vụ ngân hàng (k có định khoản), hỏi tùm lum k quá khó, ko hỏi kiến thức xã hội nhé.
Đề thi rõ là 21 câu/40 câu là đạt
Sau khoảng 1 tuần thì có kq, gọi hôm sau đi pv luôn ah? Thi và pv toàn báo hôm trc hôm sau test vs pv luôn
Hội đồng pv hôm mình pv gồm có 3 ng, 1 chị hội sở pv trực tuyến qua màn hình, 2 anh ngồi kế bên, 1 gd chi nhánh, 1 giám đốc pgd
Câu đầu tiên là gt bản thân, hỏi đã đi làm gì rồi công việc đó là làm những gì?
Khi nộp hồ sơ vào vị trí gdv em đã tìm hiểu về vị trí này chưa?
CV của 1 GDV là làm gì? và em k phải ng địa phương, cv của 1gdv phải đi sớm về muộn chắc em biết điều đó, vậy em có thể đáp ứng được k, em k biết đường biết lối, em tới khu vực đó lần nào chưa? Nếu bây giờ cho em chỉ tiêu huy động em 500 triệu/tháng có làm được không và làm bằng cách nào? Em học khóa học kĩ năng mềm và gdv thì em học dc gì từ khóa học ấy, Công việc cũ của em là sale thẻ tín dụng, em thấy cv ấy thế nào? Và em làm được bao lâu, tại sao lại xin nghỉ? Anh thấy ng địa phương họ nhờ các mối quan hệ thân quen họ có thể hoàn thành chỉ tiêu rất tốt, còn em k có mối quan hệ bạn bè thân quen em gì, anh thấy em khó để có thể hoàn thành đc chỉ tiêu, tuyển vài tháng lại nghỉ vì k hoàn thành đc chỉ tiêu. Môi trường ngân hàng khu vực này cạnh tranh rất khốc liêt, mà em biết đấy OCB là ngân hàng CP, 1 ngân hàng nhỏ. Mức lương mong muốn của em là bao nhiêu?
Nói chung mình pv tự tin, có thể là pv lần này mình k đặt 1 áp lực gì hết, pv thì cứ có gì nói lấy nhưng nói khéo khéo chút, dù kết quả có thế nào thì mình cũng vui vẻ chấp nhận :))
Gio bạn đang làm GDV OCB hả bạn

mai t cũng đi test vị trí GDV, mà ko biết cấu trúc sao, nghiệp vụ thì ko biết tí nào, lo qá :(

Chắc cũng IQ, anh văn, với nghiệp vụ thôi bạn :D bạn biết thông tin gì về chế độ bên OCB thì share nhá [emoji14]

Nói nghiệp vụ thôi chớ chứa nhìu dạng câu hỏi lắm: mấy câu về kế toán, luật (dạng ko thể suy luận), còn lại là hỏi về kiến thức xã hội, giao tiếp, kỹ năng mềm blah blah. Nên bạn đừng lo hehe

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,232
Thành viên mới nhất
xo88s
Back
Bên trên