HOT Kinh nghiệm PV ở Techcombank !

Chào các bạn!
Có nhiều bạn thắc mắc về kinh nghiệm phỏng vấn ở Techcombank nên e cũng xin phép được góp chút kinh nghiệm nhỏ của mình như sau.
1. Nộp hồ sơ trực tuyến và chờ kết quả gọi PV lần 1
2. PV lần 1: Chia làm 2 vòng
a. Vòng giấu mặt ( PV nhóm nhé ): Có 8 bạn chia làm 02 nhóm, mỗi nhóm 04 bạn. Mỗi nhóm một bàn :). Hai nhóm sẽ được phát hai chủ đề có nội dung như nhau nhưng vấn đề sẽ khác nhau. VD như sau: Rủi ro tín dụng trong ngân hàng rất quan trọng và có nhiều yếu tố gây ra rủi ro tín dụng, và theo chúng tôi thấy....Nhóm 1: Đạo đức của nhân viên tín dụng là quan trọng nhất---Nhóm 2: Nghiệp vụ chuyên môn là quan trọng nhất. Và bây giờ hai nhóm sẽ thảo luận và bảo vệ quan điểm của mình, phải làm nổi bật lên vấn đề của nhóm mình là đúng, sẽ có thời gian là 20p thảo luận thì phải, và có 2 phút để nói, các bạn sẽ cử ra người để nói nhé, phải thuyết trình thật to, rõ ràng. Đến phần phản biện lẫn nhau thì những bạn còn lại nên trả lời câu hỏi hoặc đặt câu hỏi, nói chung là nói nhiều để thu hút sự chú ý và nói phải hợp lý và chuẩn nhé. Không ậm ờ. Xong vòng này sẽ loại ra một số người, hoặc có thể cả nhóm, hoặc cả nhóm được vào vòng 2. Mặt đối mặt.

b. Vòng mặt đối mặt: 02 bạn vào một lúc, hỏi về bản thân, kinh nghiệm cũ của công ty, vì sao bạn lại chọn vị trí này, bạn biết gì về ngân hàng chúng tôi, rồi bạn có gia đình chưa, tại sao bạn nghỉ công việc cũ, lương ở công việc cũ bao nhiêu, rồi có thể họ cho một tình huống và mình phải trả lời làm sao cho hợp lý, đúng sai không cần biết nhưng phải bảo vệ quan điểm của mình, có thể hỏi bạn về nội dung của việc phỏng vấn nhóm lúc nãy. Cái này bạn phải trả lời rõ ràng, rành mạch, không ậm ờ, không nói lấp lửng, không quá đề cao về bản thân. Nên chuyên sâu về vấn đề cần hỏi, nên ví dụ thật nhiều về vấn đề đang thảo luận. Vòng này cũng không quá khó bởi vì bạn phải có thiện cảm ngay từ đầu. Không thì cũng dễ out lắm.

3. PV Lần 2: Không quá căng thẳng: giới thiệu về bản thân, giờ đang công tác ở đâu, làm việc gì, kinh nghiệm khi làm việc tại đây, rồi thực tế của từng vị trí công việc họ sẽ hỏi rất kỹ. Nếu bạn khai man biết ngay. Nếu bạn đã qua công việc này thực sự thì quá đơn giản, chỉ cần kể như truyện cổ tích là được. Rồi bạn hiểu gì về vị trí sắp tới, bạn hiểu gì về ngân hàng chúng tôi, tại sao bạn chọn vị trí này, và bạn có gia đình chưa, vợ bạn làm ở đâu, giờ bạn sống chỗ nào ( cái này cũng rất quan trọng nhé, vì nếu bạn làm ở HN mà vợ ở lạng sơn là họ loại ngay vì bạn chỉ nghĩ đến vợ con thời gian đâu làm việc ). Khi phỏng vấn vòng này nên mỉm cười khi nhận được câu hỏi và có đầu có đuôi, vâng dạ lễ phép, không trả lời cộc lốc, không ngắt lời người hỏi, phải rõ ràng, bảo vệ quan điểm của mình. Giong như mình họ có hỏi 1 câu " Em làm kế toán thì doanh thu ở công ty ấy bao nhiêu" Mình trả lời " Công ty có doanh thu 1ty6 và lợi nhuận sau thuế là 1 tỷ. Họ bảo không đúng, mình khẳng định là đúng bởi vì ngueyen vật liệu sản xuất thấp, đầu vào thấp, chi phí ít thì lợi nhuận sẽ tăng, và họ sẽ hỏi mình làm ngành gì,. Cuối cùng họ mỉm cười chấp nhận là đúng như vậy :). Hãy tự tin, nhìn thẳng vào mắt người hỏi mà trả lời, ánh mắt thiện cảm không nóng giận vội vàng hay bực tức ): Chắc chắn bạn sẽ thành công vòng này.

NOTE: Vị trí CVQHKHDN thì có khó nhằn hơn chút bởi vì họ sẽ hỏi một chút về chuyên môn nhé, VD báo cáo tài chính hay bạn có hiểu về tài chính doanh nghiệp không....nếu bạn vững kiến thức sẽ ok thôi. họ không bắt bẻ lắm đâu. Còn các vị trí khác theo mình nghĩ không phức tạp lắm. Mình PV CVQHKHCN

Khi đi bạn trai nên ăn mặc lịch sự nhé, không nên quàng khăn cổ hay mặc quá nhiều quần áo vì mình thấy nhiều bạn như thế mất cảm tình quá :). Còn bạn gái thì.....hjx. mặc đẹp lắm. Chân dài đến cổ luôn ấy

4. Chờ 1 tuần có kết quả đào tạo như mình thôi :). Lo quá là lo đi à @@.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Đánh dấu! :D
Mình cũng đang có ý định ứng tuyển vào RM..hihi
Mà bạn nói các bạn gái mặc đẹp lắm chân dài đến cổ là sao? :( Các bạn nữ đi phỏng vấn hôm ý mặc như nào vậy chỉ mình với..chưa có kinh nghiệm đi phỏng vấn bao giờ :D

Đánh dấu! :D
Mình cũng đang có ý định ứng tuyển vào RM..hihi
Mà bạn nói các bạn gái mặc đẹp lắm chân dài đến cổ là sao? :( Các bạn nữ đi phỏng vấn hôm ý mặc như nào vậy chỉ mình với..chưa có kinh nghiệm đi phỏng vấn bao giờ :D

:)). Các bạn nữ mặc quây hoặc váy hoặc quần áo công sở ấy :). Hjx. Phấn son trắng tinh luôn, mà t thấy vào vòng 2 toàn bạn xinh như hoa ấy :)).

:)). Các bạn nữ mặc quây hoặc váy hoặc quần áo công sở ấy :). Hjx. Phấn son trắng tinh luôn, mà t thấy vào vòng 2 toàn bạn xinh như hoa ấy :)).

:D He..cái này mong là khi nào có cơ hội được đi phỏng vấn thì sẽ tham khảo :))
Mà mình chưa từng có kinh nghiệm đi làm gì cả..thì họ có phỏng vấn cũng biết pv gì nhỉ.. :( cứ hỏi là e đi làm đâu chưa: Chưa ạ. Lập gia đình chưa: chưa ạ. Có kinh nghiệm gì không?: chắc cũng không nhiều ạ. Hiz thế chắc rớt luôn từ vòng gửi xe mất :(

:D He..cái này mong là khi nào có cơ hội được đi phỏng vấn thì sẽ tham khảo :))
Mà mình chưa từng có kinh nghiệm đi làm gì cả..thì họ có phỏng vấn cũng biết pv gì nhỉ.. :( cứ hỏi là e đi làm đâu chưa: Chưa ạ. Lập gia đình chưa: chưa ạ. Có kinh nghiệm gì không?: chắc cũng không nhiều ạ. Hiz thế chắc rớt luôn từ vòng gửi xe mất :(
Hì. T thấy có mấy bạn cũng mới ra trường vào Vòng 2 đấy :D. Chắc chắn người ta sẽ hỏi. Người ta bảo với mình thế này này " Kinh nghiệm của em như thế là tốt rồi, em có gia đình nữa là một lợi thế của em, e có nhà ở Hà nội là một lợi thế nữa, có con là một lợi thế nữa :))" Hì Hì. Bạn nên thu thập kinh nghiệm ảo của mình mà nói chuyện :D. hì hì, họ sẽ hỏi một chút về kinh nghiệm, nếu bạn trả lời nhanh quá họ sẽ hỏi rất nhiều về vấn đề khác

Hì. T thấy có mấy bạn cũng mới ra trường vào Vòng 2 đấy :D. Chắc chắn người ta sẽ hỏi. Người ta bảo với mình thế này này " Kinh nghiệm của em như thế là tốt rồi, em có gia đình nữa là một lợi thế của em, e có nhà ở Hà nội là một lợi thế nữa, có con là một lợi thế nữa :))" Hì Hì. Bạn nên thu thập kinh nghiệm ảo của mình mà nói chuyện :D. hì hì, họ sẽ hỏi một chút về kinh nghiệm, nếu bạn trả lời nhanh quá họ sẽ hỏi rất nhiều về vấn đề khác

Ôi trời :)) nếu thế thì như mình chưa có kinh nghiệm, chưa có gia đình, chưa có con..chả có lợi thế nào cả :)) hiuhiu đến nước phải tùy cơ ứng biến thôi.
Ơ mà b chỉ pv có 2 vòng đã được sms đi đào tạo luôn rồi à? Mình ngồi từ chiều lọ mọ trên 4rum mình thấy có 1 số bạn nói phải thi test IQ vs EQ nữa cơ mà nhỉ..hay bài ý mình đọc lâu rồi nhỉ cũng chả nhớ nữa :(

Ôi trời :)) nếu thế thì như mình chưa có kinh nghiệm, chưa có gia đình, chưa có con..chả có lợi thế nào cả :)) hiuhiu đến nước phải tùy cơ ứng biến thôi.
Ơ mà b chỉ pv có 2 vòng đã được sms đi đào tạo luôn rồi à? Mình ngồi từ chiều lọ mọ trên 4rum mình thấy có 1 số bạn nói phải thi test IQ vs EQ nữa cơ mà nhỉ..hay bài ý mình đọc lâu rồi nhỉ cũng chả nhớ nữa :(

Uk. bây giờ có hai vòng thôi. Mà tính ra là 3 vòng rồi : 1. PV Nhóm, 2 PV đơn sơ tuyển, 3 PV với các GĐ và PGĐ, 4 đào tạo và kiểm tra trong lúc đào tạo luôn sẽ được chọn chính thức hay không :)). Nan giải lắm. Nhưng hết PV rồi :))

Uk. bây giờ có hai vòng thôi. Mà tính ra là 3 vòng rồi : 1. PV Nhóm, 2 PV đơn sơ tuyển, 3 PV với các GĐ và PGĐ, 4 đào tạo và kiểm tra trong lúc đào tạo luôn sẽ được chọn chính thức hay không :)). Nan giải lắm. Nhưng hết PV rồi :))

Chà..vẫn còn 1/3 quãng đường trước mắt nhỉ..chúc b may mắn nhá..hihi
Mình đợi khi nào họ đăng tuyển tiếp trên web rồi tính vậy, vẫn phân vân giữa Teller vs RBO :D

Bạn ơi. Bạn có thể chia sẻ cho mình cách vượt qua vòng 1 được ko? đã rất nhiều lần mình nộp đơn trực tuyến nhưng chẳng thấy hồi âm gì. hix

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,226
Thành viên mới nhất
A Girl A Gun A
Back
Bên trên