HOT KINH NGHIỆM CHO SV MỚI RA TRƯỜNG THI VÀ PV QHKHDN TPBANK

Hi, hôm nay mưa gió, mình lên đây review lại về thi và phỏng vấn nhân viên QHKH DN tại Tienphongbank cho mọi người.
1. CV các bạn thường nộp trực tuyến qua mẫu thông tin ứng viên của TP. Nếu như không có gì sai sót ở CV thì hầu như mọi người đều qua vòng sơ khảo này .
Mình thì gửi CV qua mail nên dùng CV của mình luôn mà ko dùng mẫu thông tin, Nhưng trước ngày đi PV Thì sẽ nhận đc mail yêu cầu hoàn thành mẫu TT và in ra
THƯỜNG < 7 NGÀY LÀM VIỆC SẼ NHẬN ĐC MAIL ĐỂ ĐI TEST
2. Thi :
Đề thi 3 phần : 30 câu tiếng Anh :
20 Câu IQ
50 câu nghiệp vụ
thời gian :90p
100% TRẮC NGHIỆM
+ Tiếng Anh : không khó, chủ yếu ngữ pháp , câu điều kiện, thì, câu ghép , và từ mới thông dụng
+IQ : Các bạn lên GG seach tìm IQ Tienphongbank năm 2013 , trong Trang cũng có anh , chị đi trước chia sẻ đề và cách giải. Cày từng ấy thôi cũng đã làm được 8 câu rồi. Mình cày IQ cũng tranh thủ nhưng vẫn đạt 15/20 câu .Khá okia
+ Nghiệp vụ : tàm 7 câu liên quan đến TSBĐ, Bảo lãnh , Luật Tín dụng
Các bạn cứ đọc qua . là nhớ ngay í mà, vì câu hỏi rất rất đơn giản
còn 43 câu còn lại là tình huống khi làm việc, Tớ thấy rất okia , nói chung rất rất dễ
==>>
TÓM LẠI, CHỈ CẦN CÁC BẠN CHUẨN BỊ 1 CHÚT CHÚT THÌ ĐẢM BẢO QUA VÌ CHỈ CẦN >= 50 CÂU LÀ CÁC BẠN QUA VÒNG NÀY RỒI
3. pHỎNG VẤN
lần này thì HR của TP làm việc rất nhanh, tớ gửi CV sau 2 hôm thì gọi đi test , sau test 1 hôm là có mail PV , và sau PV 2 Hôm thì t có KQ
Hôm t phỏng vấn thì có khoảng 20 người, chia thành 4 nhóm. Mình ở nhóm thứ 2. Gồm 5 người , tất cả đều SV mới ra trường .
Trước mắt là 5 người :1 bên HR , 3 GĐ Chi nhánh, 1 Thư kí (thấy ghi ghi chép chep)
ngồi đối diện nhau và ánh mắt rất thân thiện.
1. mỗi bạn sẽ có 2p Để thuyết phục chúng tôi chọn bạn
abc xyz, , mình đc chọn là người cuối cùng và khá để ý ánh mắt các anh chị ấy khi mỗi bạn nói
+ bạn 1 : lan man , dài dòng, ko có điểm hút, còn thêm 1 câu em đang thực tập tại TP bank chi nhánh gì gì, em hi vọng mình đc trở thành NV của TP để ko làm anh chị thất vọng ==> bác ngồi giữa cười kiểu hơi ko hài lòng rồi. còn 4 vị kia thấy ko để ý bà này nói gì vì quá lan man
+ bạn 2 : khá Okia: Tốt nghiệp HVNH , Đúng chuyên ngành, có làm thêm ==> khá ổn , thấy mn đều gật đầu
+ bạn 3 : same bạn t2 , à thêm câu đầu là em thấy rất vinh dự đc pv ngày hôm nay.cũng khá okia
+bạn t4 : Nói thêm được điểm mạnh của bản thân, dù chưa đi làm Ngân hàng nhưng sẽ học hỏi.
+ bạn t5 : Mình, Mình không hiểu sao lại hơi hơi lúng túng , dù bản thân thấy mình khá okia.
Em chào anh chị ạ, em là Ánh , em mới tốt nghiệp đại học KTQD ngành TCDN , Hiện tại em đang là Intern Mobile Sale tại Ngân hàng HSBC từ tháng 3 . Trước đây em có 1 năm làm kế toán partime nhà hàng tại nhà hàng Vuvuzela, chủ 1 cửa hàng quần áo và mỹ phẩm.E cũng là thành viên Đội SVTN của trường. Trong tg tới em muốn ổn định công việc chuyên môn, phát triển những kiến thức và kĩ năng em có để có bước đi cho riêng mình. Với em 4 năm học đại học là quảng thời gian em phát triển bản thân rất nhiều từ kiến thức đén những kĩ năng trong cuộc sống .Em tin rằng minh trang bị những kiến thức và kĩ năng đáp ứng được 1 nv qhkh dn mà Tp bank đang cần.
(giọng hơi run run, và hơi lơ lớ Nghệ An - do run chứ bừn thường mừn ko có nói lớ đâu :(( )
==>mình dám khẳng định như anh chị bảo, đúng 2p này là 2p quyết định đến 80% buổi pv . Các bạn đừng ngần ngại phô ra những điểm mạnh, hãy tự tin nhất có thể, các bạn đều có kì thưc tập tại ngân hàng, đừng ngại nói ra, nếu đề tài có liên quan đến bộ phận ứng tuyển hãy cứ nói ra nữa, Nếu thế mạnh của bạn là kĩ năng mềm, là cv pARt time cũng cứ nói
2. Anh hỏi chung các bạn 1 câu : NV QHKH DN là Back hay front?

Kể ra 3 công việc chính của vị trí này
==> Tớ xin trả lời trước .
Theo em đây vừa vị trí Back Vừa là Front
bởi vì
thứ nhất : phải hỗ trợ các anh chị chuyên viên trong việc bán hàng và lưu trữ hồ sơ khách hàng
thứ 2 . Front vì vẫn phải đi tìm khách hàng mới, phát triển mạng lưới khách hàng của mình để hoàn thàn chỉ tiêu Ngân hàng giao phó
Thứ 3 . Thực hiện các cv có liên quan khác khi đc giao phó từ anh chị
+ anh í bảo còn 1 vế nữa
dạ khi trả lời thì em đã lồng 3 cv đó vào rồi ạ
==> Thấy ngu quá, đáng nhẽ nhắc lại có sao đâu, đằng này lại còn bảo thía
anh í hỏi lại 4 bạn kia có ý kiến bổ sung như nào không
cả 4 đều bảo không bổ sung,
có bạn thứ 3 nhắc lại 1 lần nữa ý kiến của mình và nói đồng ý
còn 3 bạn kia đều im lặng
==> BẢN thân mình thấy, hãy mạnh dạn trả lời, dù là nhắc lại ý kiến của ng ta chí ít bạn cũng thể hiện bạn trả bài được, Hay thêm 1 số ý phụ khác , nói chung , Mình thấy im lặng là ko nên lắm

3. Chị HR bảo hỏi mình 1 câu là ở HSBC em làm những gì , vì sao em lại nhảy sang đây
tớ lúc ấy đã khá bình tĩnh, kể các cv ở HSBC , thể hiện rất đam mê công việc,
Nhưng vì bản thân thấy ở đấy chưa đủ để mình phát triển toàn diện, phát triển những kiến thức mình học được nên muốn tìm nơi mà bản thân có thể tối đa hóa bản thân
tỚ cũng ko ngại thể hiện TP bank là ngân hàng trẻ , phong cách làm việc cũng trẻ trung, năng đông j và cho em cơ hội rất lớn để đi xa hơn trong CV
4. Chị ấy hỏi chỉ tiêu Hoàn thành tại HSBC
5. aNH Í HỎI về cách phát triển khách hàng ở HSBC của mình
6. Anh í hỏi về định hướng phát triển khách hàng doanh nghiệp của mình
7. chị kia bảo mình kể 1 kỉ niệm chốt Sale thành công mà bản thân nhớ nhất
==> MÌNH kể và chốt lại câu : NHIỆT TÌNH + CHUYÊN NGHIỆP là 2 yếu tố rất quan trọng khi giao tiếp khách hàng
7. Anh í hỏi về liệu Quê Nghệ An em có nói giọng miền Trong Khoog? em nói chuẩn ''sem'' và ''xem'', aNH nghe nó hơi kiểu lơ lớ

(khiến mn cười )
Tớ bảo là lúc đầu em có hơi chút run run nên hơi chút , chứu bình thường em không có vậy đâu ạ
anh í cũng kể lại trong chi nhánh anh có 1 bạn Nghệ An nói chuyên vs anh thì ko sao, chứu quay sang nói chuyện với anh NGười Hà Tĩnh là '' Em nói cái chi mà anh nghe nỏ rọ''
==> PV Ở TP BANK RẤT NHẸ NHÀNG, NHƯNG BẠN PHẢI THỂ HIỆN TỰ TIN, THỂ HIỆN BẢN THÂN PHÙ HỢP VỚI VỊ TRÍ ĐÓ, BẢN THÂN CỐ GẮNG ĐỂ HỌC HỎI, LÀM VIỆC THAY VÌ À TÔI BẰNG GIỎI, TÔI CÓ KINH NGHIỆM ,TP ĐƯƠNG NHIÊN SẼ KHÔNG NGẦN NGẠI NHẬN TÔI LÀM
chúc các bạn cuối tuần vui vẻ.
Với mình pv TP là 1 trải nghiệm khá thú vị,
có thời gian mình sẽ review về pv SHB cho cả nhà nữa .
Hiện tại đó ko phải là mục tiêu của mình nên cả SHB cà TP mình chưa mail lại ngân hàng nào nên vẫn đang THẤT NGHIỆP =)))

Đính kèm

• LUAT TO CHUC TIN DUNG.doc
    492 KB · Xem: 882
Chỉnh sửa lần cuối:
NVQHKH chỉ là front và có KPI nhé, không phải back đâu @@

Nếu với 1 người ko có kinh nghiệm như mình mà khi phỏng vấn họ hỏi thì nên trả lời như thế nào?

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,223
Thành viên mới nhất
Suga Sean Merch
Back
Bên trên