Khách hàng cá nhân nộp tiền mặt ngoại tệ để chuyển khoản Quốc tế

Thuongthuongvmba13

Verified Banker
Đây là câu hỏi mà nhiều bạn làm giao dịch thắc mắc nhiều, và mình thấy mỗi ngân hàng lại xử lý khác nhau, mỗi chi nhánh của một ngân hàng cũng có cách xử lý khác nhau.
Mình đăng vào mục này không biết có đúng quy định ko, nếu ko đúng mục, admin bỏ qua cho mình và chỉ giúp mình đăng đúng mục nhé.

Tình huống thế này ạ: Một khách hàng cá nhân người Việt Nam muốn chuyển tiền đi học cho con của họ, khách hàng đó mang ngoại tệ tiền mặt (chẳng hạn như USD) để nộp và chuyên khoản cho con.
Câu hỏi là:
1. Ngân hàng có nhận USD tiền mặt trong tình huống này ko?
2. Nếu nhận USD thì có cần yêu cầu khách hàng chứng minh nguồn tiền của họ mang đến nộp không?
3. Nếu không được nhận USD tiền mặt thì các anh chị xử lý tiền USD cho khách hàng như thế nào để vừa tốt cho ngân hang, vừa làm hài lòng khách hang?

Hờ theo mình biết trên lãnh thổ Việt Nam trừ ANZ thẻ Visa link tới tài khoản USD khi rút thì quy đổi ra VND, còn lại tất cả ngân hàng khác bao gồm Stanchart hay HSBC thẻ đều bắt buộc link với tài khoản VND, không được kết nối với tài khoản USD.

Topic này đã lâu rồi mà đọc đi đọc lại thì cứ thấy hỏi ngân hàng này nọ nhỉ. Tất cả các ngân hàng dù trong nước và nước ngoài hoạt động trên lãnh thổ Việt Nam thì đều phải tuân theo quy định của ngân hàng hàng nước. Không thể nào có việc ngân hàng ngoại lại làm trái quy định pháp luật trên lãnh thổ Việt Nam được cả.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,222
Thành viên mới nhất
milfnutlife
Back
Bên trên